Hạng B2
9/6/08
235
4
18
Hanoi
Các bác cho em hỏi, phanh tay và phanh chân trên xe 4B có liên quan gì đến nhau không? Nó dùng chung một bộ má phanh hay riêng biệt như kiểu xe máy? Con xe 4B của em hiện có hiện tượng là phanh chân thì vẫn ăn, nhưng phanh tay thì không ăn lắm. Những lần dừng xe ngang dốc, phải đề pa thì hơi vất vả vì chỉ kéo phanh tay không thì xe bị trôi, phải dùng cả phanh chân xe mới không trôi. Nhưng cho xe đi tiếp thì hơi vất vả vì lại phải nhả phanh chân (xe lại trôi) để đệm ga. Thay má phanh như vậy độ bao tiền hả các bác?

(Ngoài ra xe của em gần đây đèn báo hiệu phanh tay trên công tơ mét cũng không sáng khi kéo phanh tay nữa. Không rõ đây là bệnh của phần điện (hở điện, cháy bóng) hay là của phần cơ của phanh tay.)

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Phanh tay và chân dùng chung má phanh (trừ xe tải) Phanh chân vẫn ăn do có trợ lực. Bác nên cho thợ kiểm tra má phanh, kết hợp làm lại phanh tay như tăng độ căng dây cáp (như xe đạp) kết hợp xem lại đèn báo.

Hạng B2
15/3/08
365
3
0
bác xem ở dưới cần phanh tay có ốc chỉnh căng dây cáp, bác chỉnh thử xem sao. dưới đó có một công tắc báo đèn phanh tay bác xem có bị tuột giắc không

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83
Thông thường thì phanh tay dùng chung má phanh với phanh chân.Khi phanh tay không ăn, dù đã tăng dây cáp đủ căng,thì coi chừng cả phanh chân ở bánh sau cũng không ăn. Cảm giác phanh chân ăn là nhờ phanh ăn ở 2 bánh trước. Nếu điều này xảy ra, khi lên giàn thử phanh ở trạm đăng kiểm sẽ bị (được) phát hiện ra ngay và...Khám lại ! Tất nhiên chạy xe trong tình trạng KT như vậy là kém an toàn.

Hạng F
7/7/06
5.631
732
113
HCM
www.otosaigon.com
Các bác cho em hỏi, mình sài 2 bánh sau là bố dán, còn dùng 2 bánh trước là bố zin, tại vì 2 bánh sau em mới thay bố dán, còn 2 bánh trước là bố dán luôn nhưnn sau lúc này thắng thì không ăn nữa, cho nên em muốn thay 2 bánh trước là thắng zin luôn. Như vậy có được không các bác?

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83
jungle nói:
Các bác cho em hỏi, mình sài 2 bánh sau là bố dán, còn dùng 2 bánh trước là bố zin, tại vì 2 bánh sau em mới thay bố dán, còn 2 bánh trước là bố dán luôn nhưnn sau lúc này thắng thì không ăn nữa, cho nên em muốn thay 2 bánh trước là thắng zin luôn. Như vậy có được không các bác?
Bác trình bày hơi...lủng củng .
Khi thay bố thắng khác, dù dán hay "zin" thì thợ cũng phải làm động tác rà bố cho ăn đều với trống thắng (trừ trường hợp thay đồng bộ mới 100%). Công việc này khá mất thời gian để thắng "tương đối tốt". Sau đó phải chạy xe và thắng nhiều lần, thắng mới đạt độ "ăn" tốt nhất.

Hạng D
8/10/07
1.046
8
0
Danang City
Phanh chân tác động lên cả 4 bánh (2 trước, 2 sau: Đĩa hoặc tang trống)
Phanh tay chỉ tác động lên 2 bánh sau, phanh tay không ăn có thể do dây cáp bị trùng, hay 2 bố sau quá mòn

Tóm lại: Đối với hệ thống an toàn: không nên dùng bố dán, cứ bố zin mà dùng và khi quá mòn thì nên thay ngay: Safety first ! mà bác