Hạng D
17/4/06
2.748
786
113
50
Câu trả lời chính xác cho các bác theo luật nhé:

Phần quy định cấm chở hàng hóa trong khoang hành khách nằm ở điều 68
Điều 68. Vận tải hành khách bằng xe ô tô
1. Người vận tải, người lái xe khách phải chấp hành các quy định sau đây:
a) Đón, trả hành khách đúng nơi quy định;
b) Không chở hành khách trên mui, trong khoang chở hành lý hoặc để hành khách đu, bám bên ngoài xe;
c) Không chở hàng nguy hiểm, hàng có mùi hôi thối hoặc động vật, hàng hóa khác có ảnh hưởng đến sức khỏe của hành khách;
d) Không chở hành khách, hành lý, hàng hóa vượt quá trọng tải, số người theo quy định;
e) Không để hàng hóa trong khoang chở hành khách; có biện pháp giữ gìn vệ sinh trong xe.
2. Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải quy định về tổ chức và quản lý hoạt động vận tải hành khách bằng xe ô tô.

Vì vậy, nó không có giá trị áp dụng cho xe gia đình (không vận tải hành khách) và các thứ các bác để trong xe gọi là tài sản, hành lý và nếu bị xử phạt các bác cứ làm đơn thưa. Đã có trường hợp CSGT Củ Chi phải xin lỗi và hủy biên bản xử phạt người để mấy thứ như cây quạt, thùng nước này nọ trong xe Santa Fe
Chuẩn luôn:
1. CSGT phải chứng minh đó là hàng hóa không phải hành lý, ngoại trừ việc để hành lý che kính lái thì CSGT ko có quyền phạt nếu chở theo các đồ đạc hành lý mang theo, trích luật GTĐB điều 3: giải thích từ ngữ:
  1. Hành lý là vật phẩm mà hành khách mang theo trên cùng phương tiện hoặc gửi theo phương tiện khác.
  2. Hàng hóa là máy móc, thiết bị, nguyên vật liệu, nhiên liệu, hàng tiêu dùng, động vật sống và các động sản khác được vận chuyển bằng phương tiện giao thông đường bộ.
  3. Hàng nguy hiểm là hàng hóa có chứa các chất nguy hiểm khi chở trên đường có khả năng gây nguy hại tới tính mạng, sức khỏe con người, môi trường, an toàn và an ninh quốc gia.

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Chuẩn luôn:
1. CSGT phải chứng minh đó là hàng hóa không phải hành lý, ngoại trừ việc để hành lý che kính lái thì CSGT ko có quyền phạt nếu chở theo các đồ đạc hành lý mang theo, trích luật GTĐB điều 3: giải thích từ ngữ:
  1. Hành lý là vật phẩm mà hành khách mang theo trên cùng phương tiện hoặc gửi theo phương tiện khác.
  2. Hàng hóa là máy móc, thiết bị, nguyên vật liệu, nhiên liệu, hàng tiêu dùng, động vật sống và các động sản khác được vận chuyển bằng phương tiện giao thông đường bộ.
  3. Hàng nguy hiểm là hàng hóa có chứa các chất nguy hiểm khi chở trên đường có khả năng gây nguy hại tới tính mạng, sức khỏe con người, môi trường, an toàn và an ninh quốc gia.
Nói chung xxx cũng éo nhớ luật hoặc giả mù sa mưa. lợi dụng hù dọa, trấn lột người mù mờ.

• Like
Reactions: lamds
Hạng B2
29/1/08
498
256
63
Nói chung xxx cũng éo nhớ luật hoặc giả mù sa mưa. lợi dụng hù dọa, trấn lột người mù mờ.
XX giả mù sa hủ nếp thì có làm gì có chuyệm ko biết luật !

Hạng C
31/8/10
843
291
63
Em lục luật cũng như thế này, thấy nó chỉ áp dụng cho xe chở khách (kinh doanh) thôi, còn mình là xe gia đình, cả cái luật qui định được phép chở vượt ra kích thước xe nữa em thấy mình cũng chẳng dính bao giờ. Từ giờ trở đi em cứ tự tin và phắn. cảm ơn bác nhiều.
Chuẩn bác ạ. Xe gia đình không kinh doanh thì làm gì có "khoang hành khách" mà cũng làm gì có "hàng hoá" mà "để hàng hóa trong khoang chở hành khách". Bọn xxx phạt tào lao kiếm bánh mỳ thôi.

• Like
Reactions: ntt61
Hạng C
13/7/11
857
13.147
93
Re:phạt xe du lịch chở hàng hóa !? Xin giúp đỡ

@Vũ: Su 7 chỗ em chuyển thành "tải" nhe chứ khg có chữ "bán" trong đó đâu.

Mà là "tải" thì phải tuân theo luật nghĩa là lưu thông theo giờ đó.

Re:phạt xe du lịch chở hàng hóa !? Xin giúp đỡ

tải bị cấm giờ oải lắm
Mặc dù đã cải tạo thành xe tải, nhưng trong luật đã ghi rõ:" xe tải dưới 1,5 tấn được xem là xe con".
Nếu được xem là xe con rồi tại sao lại bị cấm theo giờ (cấm xe tải)? Mấy bác khai sáng giúp em đoạn này, em hỏi bị mơ hồ quá.

Hạng C
24/6/10
508
3.608
93
Chuẩn bác ạ. Xe gia đình không kinh doanh thì làm gì có "khoang hành khách" mà cũng làm gì có "hàng hoá" mà "để hàng hóa trong khoang chở hành khách". Bọn xxx phạt tào lao kiếm bánh mỳ thôi.
Đúng roài. Xe gia đình bác cứ nói đồ trên xe là của mình, thì nó là hành lý. Khi nào đồ đó là của 1 người khác không có mặt trên xe thì nó mới là hàng hoá ( bác chở giùm, chở thuê..).

Hạng B2
26/6/13
148
133
43
Some where
Đúng roài. Xe gia đình bác cứ nói đồ trên xe là của mình, thì nó là hành lý. Khi nào đồ đó là của 1 người khác không có mặt trên xe thì nó mới là hàng hoá ( bác chở giùm, chở thuê..).

Bác mâu thuẫn với khoản này rồi:
Hành lý là vật phẩm mà hành khách mang theo trên cùng phương tiện hoặc gửi theo phương tiện khác.

Hạng C
20/1/11
682
420
63
mấy bác lại chơi chữ, cái ý đầu nó đã nói là "hành khách" rồi, mà xe bác là xe gia đình, không phải kinh doanh, nên những người ngồi trên xe không phải là "hành khách" nên đồ đạc trên xe đều là hành lý hết bác ơi.

• Like
Reactions: ntt61
Tập Lái
1/10/12
20
5
3
Chào các Bác, xe 7 chỗ là xe du lịch nên không thể áp dụng luật của xe khách. CSGT chỉ dọa Bác nào không biết luật , thường hay nói mức phạt cao hoặc dọa giam bằng .Khi đó sợ quá nên phải tốn bánh mì.

Hạng B2
15/4/13
233
149
43
Vụ này em bị ở VVK nè, em chở cái chuồng chó nhỏ mà mấy xxx cũng gọi lại, em nói lập biên bản vì em không phải xe khách và em chỉ chở vật dụng gia đình , thì lê thê này kia, bà xã em tức khí xướng quay phim thế là chúng nó chạy mất.