Hạng D
10/9/08
2.882
5.983
113
Thì đấy! Lúc ổng chạy xe về, thấy sự cố em cũng xót xe lắm chứ. Nhưng sợ ổng ngại nên em cười xuề xòa, bảo không sao, đi xe mà cọ quẹt là bình thường, anh đừng ngại. Ấy vậy mà ổng ngại thật, và không mượn nữa bác ạ.
Tinh tế là phải vậy.
Đã cọ quẹt 1 lần rồi mà còn mượn nữa thì ...

Hạng F
29/10/16
11.718
23.096
113
Pháp
Tuỳ quan niệm đến từ gia đình xã hội và ....quốc gia,

1-Xe cộ dù mới dù cũ cũng là một vật thể, còn mạng còng mua được, mất mạng là xong
2-Nó chỉ làm việc cho mình, là đầy tớ của mình, có thể tàn nhẩn khi đổi nó không thương xót khi nó không hoàn thành nhiệm vụ "đầy tớ"
3-Em hoàn toàn không xem xe như vợ 2 vợ 3, vì trong đời người sẽ đổi liên tục

Được cái điểm 4 là

4-Dù có tai nạn cọ quệt, hay thậm chí tiêu luôn cả xe thì bảo hiểm sẽ bồi thường (tuỳ theo các bác đóng thế nào) ngay cả cho mượn xe trong thời gian đầu cũng có. Điều nầy em biết sẽ có nhiều bác không đồng ý với số đông ở VN, nhưng các quốc gia tây âu, bắc mỹ thì sẽ hiểu ngay
5-Một nhà thường ít nhất cũng có N+1 xe, với điều kiện N là số người có bằng lái. Ở các nước phương tây

Đối với em, ai cần cứ mượn, miển sao ...bị phạt thì chịu khó đóng tiền phạt , nếu có trừ điểm thì không phải em ...

Đối với VN thì có 2 chiều hướng, em thông cảm và hiều với người không cho mượn xe. Em không chống điều đó.

• Like
Reactions: Kcn and Perenco
Hạng B2
17/2/16
372
622
93
Vũng Tàu
Em có thằng bạn, xe thì nó mua, đậu thì đậu nhà em, do nhà nó sân chút éc, đậu vô là khỏi sinh hoạt gì luôn. Năm nó lấy xe đi chưa hết 10 đầu ngón tay, toàn em sử dụng, xăng cộ em đổ, bảo dưỡng em làm, do em lấy đi nhiều hơn nó nữa :p 2 thằng đều kĩ tính như nhau, chơi với nhau ngót nghét hơn chục năm rồi:confused:

Hạng D
24/8/07
1.665
2.729
113
có 2 ông bạn chiến hữu caphe chung mỗi sáng, 1 ông mới mua con xe sedan hạng B, anh kia vài tháng sau mở lời mượn xe chở mẹ con về quê có việc, a có xe vui lòng và sẵn sàng đưa chìa khoá. Sau rồi a kia chạy thế nào rụng 1 bên kính chiếu hậu, a mượn xe nói là chiện lỡ ko ai muốn, thôi m đi sửa bao nhiêu hai thằng chia 5-5, từ ấy không còn thấy 2 anh uống caphe chung nửa...

Hạng B2
14/3/17
140
1.701
93
vung tau
Câu chuyện "có nên cho mượn xe hay không" em thấy nhiều bác có vẻ gay gắt cái vấn đề cho người thân mượn xe. Đa phần quan điểm của các bác luôn là "gọi là vợ hai, mà đã là vợ thì không cho mượn được". Thì em có cái nhìn khác một chút, vì em từng là một người cũng đã có đi mượn xe của người quen.

View attachment 2657424(Hình minh họa)

Có những người như em, có bằng lái sớm nhưng chưa có điều kiện mua xe thì sẽ mượn xe để đi là điều dễ gặp. Chắc các bác cho mượn xe sẽ ngại những kiểu người như em, vì mới lấy bằng kinh nghiệm đi đường còn kém, mà thường những người mới lấy bằng chưa có xe thì kiểu gì cũng cả năm trời lái được mấy lần thì lại càng ngán việc giao xe cho mượn.

Ngày trước em cũng đã từng không ít lần đi mượn xe của anh em họ hàng lái khi có dịp cần thiết. Ví dụ như những lúc cần đem con nhỏ đi khám bệnh ở xa, hay công việc đột xuất thì em sẽ mượn xe, chứ mặc nhiên không bao giờ có ý nghĩa mượn xe của người thân bạn bè đi chơi hay để lấy le với ai. Của không phải của mình thì thực sự lấy le nó cũng không thấy vui vẻ hay tự hào gì.

Không biết do người cho mình mượn xe dễ tính hay do mình không để ý, vì thực ra lần nào mượn xe em cũng không để xăng tụt khi trả xe lại cho họ, đi đường dơ thì mang xe đi rửa cho họ luôn. Vì nếu là mình thì cái xe nó cũng có giá trị vậy tức là mình cũng nên tôn trọng đồ có giá trị của người ta.

Tiền thì ai cũng sẽ quý thôi, mồ hôi công sức nhưng nếu nó mất thì làm lại được, chứ tình nghĩa anh em không biết được bao lâu. Cũng như việc chủ xe honda city hôm rồi chia sẻ mất hơn 30 triệu tiền sửa xe khi cho người thân mượn xe đấy, bác ấy cũng không đòi người thân chắc thuộc dạng người trọng tình nghĩa.

Nhiều khi người mượn họ cũng không phải không có liêm sỉ, có bác dùng từ "thà nghèo mà trong sạch" như vậy tức là đi mượn xe là không trong sạch? đâu phải đi mượn là không trong sạch? Nếu người mượn xe là người hiểu chuyện, đi về họ sẽ vệ sinh xe, đổ xăng đầy bình,... thì sao lại gọi là không trong sạch được?
"Không cho mượn thì mất bạn. Cho mượn cũng mất bạn mất luôn tiền sửa xe", này chắc đúng với những chủ xe gặp phải người mượn xe không thể nào tin tưởng được.

Đến bây giờ khi đã có xe, người thân trong nhà mượn xe đi em vẫn thoải mái vì nghĩ đến mình ngày xưa cũng thế. Có người hiểu ý họ đổ xăng cho mình, tay lái vững làm mình an tâm. Nhưng cũng có người không biết ý đi xong cái xe vừa dơ như con trâu làm mình phải dọn, nhưng người không tinh tế như thế nó thiểu số và không thể đại diện cho những người mượn xe người thân.
Mình thì xe không phải là vợ, quan trọng là tình cảm ae. Người đc mượn xe có bằng lái tc1, tc2 ae bạn hữu mình đánh giá OK, Tc 3 là xe mình mua bảo hiểm full chẳng may đâm va thì bh lo miễn thường bao nhiêu thì tự trả và lỡ mượn bị phạt nguội thì phải trả: và tc3 thì mình nói trc khi mượn. Mất lòng trc đc lòng sau là tôn chỉ của mềnh

Hạng B1
5/10/16
99
89
18
32
quan trọng là thái độ lúc trả....em có xe mà thình thoảng vẫn mượn xe thằng bạn.....

mỗi lần mượn xong là :

- rửa xe sạch sẽ
- dầu full bình

Thằng bạn nó không bao h từ chối cho mượn.....
E cũng hay mượn xe thằng bạn.. à đúng hơn là đổi xe. Nó 4c còn e 7c nên lâu lâu cũng hay đổi qua lại.. mỗi lần trả là xe bóng loáng xăng full bình. Chỉ có điều e ngại là con e 3.0 nên nó kêu xe gì uống như quỷ đói. Còn e đổ xăng xe nó thì nó nói đi có nhiêu đâu đổ chi cho nhiều vậy...kkk

Hạng F
3/10/15
9.997
12.332
113
Xe là vợ đã là may.
Ai mà gặp những thằng chăm xe như con rồi mới biết.
Ngày trước đi mua lại xe mình từng gặp phải 1 thằng như thế.
Vừa mới ngồi vào xe hỏi nó đơn giản là cái ghế nó làm lại à? Thì nó lồng lên như Chaien bị xúc phạm!
Mồm quát:
“Xe này nguyên zin không chừa 1 thứ gì! Đi mua xe đừng bao giờ hỏi như vậy nhé, tui là thằng chăm xe như con, có thấy mấy thằng chăm xe như con bao giờ chưa???
Sợ quá xuống xe trốn luôn, không hỏi cu cậu gì thêm. Sau đó nó vừa đi vừa chửi mình suốt quãng đường từ bãi xe nó đến khi mình lên xe mình đi về!!
Thôi cứ xe ai nấy đi, không có hoặc xe hư thì ra ngoài hàng mà thuê chạy nhé các bác ơi.
Chứ không đến khi gặp phải mấy thằng chăm xe như con thì lại khóc ráng chịu.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
3/7/20
274
892
93
40
Quan điểm của mình rất rõ là không mượn và cũng không cho mượn (trừ người thân trong gia đình nha).

Sẵn hỏi các bác chủ xe vui vẻ cho bạn xã hội mượn xe mà chẳng may người đó gây tai nạn gây chết người thì các bác xử lý sao với chiếc xe (chỉ hỏi xe thôi nha chứ còn xử lý tới tình bạn, pháp luật đồ nữa)? Thế nào sau này đi chiếc xe đó cũng có ám ảnh, hoặc người thân ngồi lên xe cũng ám ảnh. Chẳng lẻ lại đi bán xe?
Tình huống giả sử thôi nhưng không phải là không có khả năng xảy ra.