Hạng C
14/8/14
688
554
93
35
Tình hình là sáng nay em đã đi đăng kiểm xe, nói chung nó đơn giản hơn những gì em hình dung trong đầu
Em mạo mụi lập topic này để chia sẻ cho những bác nào là dân gà như em mới đi đăng kiểm lần đầu, cũng như những bác nào sắp tới sẽ đi đăng kiểm ở trạm 50-04V (xa lộ hà nội, quận 9)
Em xin trình bày theo trình tự các bước như sau:

1. Trước ngày đăng kiểm ít nhất 24h, alo tới số (08)1080 để đăng kí.
Cái này là do có người chỉ em, em cũng đăng kí từ hôm thứ 2 lận, nhưng sáng nay mới phát hiện , nếu đi trước 7h thì ko cần phải đăng kí qua tổng đài trước, vì tới đó cũng chẳng ai hỏi. Đi sau 8h, nhân viên ở đó sẽ hỏi là có đăng kí trước qua tổng đài hay ko, bác nào buộc miệng "không" một cái là bữa sau lên nhé. còn bác nào lanh lanh xíu thì nói "có" (mặc dù ko có) thì cũng được nhận hồ sơ. Tuy nhiên, tới giờ này xe đông rồi, chờ cũng mệt.

2. Vào cổng (nên đi trước 7h) chạy qua bên hông xưởng, vòng ra phía sau, đậu xe ở đó rồi vô văn phòng, lấy tờ khai. điền thông tin vào (nên mang theo cây viết), nộp kèm
- Đăng kiểm cũ
- Cà vẹt xe
- Bảo hiểm (nếu còn hạn)
Không cần phải lột tem cũ ra nha

3. Ra mua ly cà phê ngồi chờ đọc tên đóng tiền (bình quân khoảng 15 phút)
Đóng tiền bao gồm tiền phí đăng kiểm (240k xe dưới 9 chỗ) + phí cấp sổ đăng kiểm (100k) + phí đường bộ tùy theo thời gian. các bác nên chuẩn bị ít tiền lẻ để đóng vừa đủ, đóng dư ko có tiền thối là bị quạo quọ đó. he he

4. Đóng tiền xong cầm biên nhận ra xe đánh xe vô bãi.
có 2 cổng, cổng trái là xe máy dầu, cổng phải là xe máy xăng. bác nào đi ko đúng thì phải vòng ra vào lại cho đúng.
Các bác đánh lái tới chỗ thử khói thôi là xuống xe , từ đó về sau nhân viên ở đó tự làm . hồi sáng em ở lại xem nhân viên kiểm tra xe được.

5. Sau khi kiểm tra xong, nhân viên kêu đánh xe ra bãi là ok

6. Quay lại chỗ văn phòng hồi nãy ngồi chờ đọc tên --> kí tên --> lấy sổ.
mua cái bao đựng sổ đăng kiểm 5k mỏng dính
đăng kiểm có chụp hình xe.

7. Ra xe ngồi lột 2 cái tem cũ ra. nên mang theo một cuộn băng keo trong hoặc một ít xăng với cái giẻ lau để lau keo cũ . khoảng chừng 5 phút, có một bác già già mang tem ra dán. bồi dưỡng 10-20k (ko có cũng chẳng sau, vì bác ấy vào xe là dán liền, dán cũng ngay ngắn chứ ko ....), hồi sáng em bồi dưỡng bác ấy 20k

8. Mở máy lạnh, bật nhạc, thắt dây an toàn rồi đánh lái ra về thôi.

Em vào lúc 7h, dán tem lúc 8h45, tinh thần thoải mái.

xe em có gắn cản sau ok luôn. hồi sáng thấy mấy chiếc gắn baga mui cũng ok luôn.
xe em có camera hành trình, hôm trước đọc trên OS nên hồi sáng vừa vô tới cổng là em rút dây nguồn ra luôn.
còn khoản " tờ rơi" thì thấy anh em vất vả hít bụi khói xe mình bỏ quên 1 - 2 tờ cho vui vẻ 2 bên thôi, ko có cũng chẳng sao.

N7
Hạng D
27/10/13
1.723
652
113
44
USA
luật bắt thành văn, không để quên nó hành chít

Hạng D
18/6/13
1.489
1.054
113
Lần trước em bỏ quên có 1 tờ thế là các chú ấy ko lụm và hành cho quả lôp 195/90 (chuẩn là 185/80) Báo hại rớt thêm tờ nữa.
Rút kinh nghiệm lần rồi quên 2 tờ thì ko sao