Hạng D
30/5/12
2.632
5.811
113
Em ơi Sài Gòn phố
Tình hình chung là các thể loại xe Hatchback đều đắt hơn và bán chạy hơn xe Sedan ở Việt Nam, mặc dù Hatchback nhỏ hơn, đựng được ít hành lý hơn, đi đường trường ko đầm bằng sedan.
Còn 1 lí do nữa là ngày xưa em ở nước ngoài, họ chở những hàng nặng mùi mà chở bằng hatchback sẽ bị ám mùi nên hơn vẫn chuộng sedan hơn.

Vậy các bác cho em hỏi là tại sao ở Việt Nam ta lại có trào lưu chuộng hatchback ?

• Like
Reactions: Latumi
Hạng B2
12/3/13
282
280
83
vì giờ đa số chạy Hatchback để chở bà cả đi shop, F2 đi học trong nội thành, ít đi đường trường, còn muốn đi chơi xa thì tìm 1 chú chở cho khỏe, khỏi lo nhậu nhẹt thoải mái.

• Like
Reactions: Latumi
Hạng F
7/8/06
8.676
1.513
113
Thiết kế hatchback làm cho trục cơ sở xe dài hơn, khoang chứa đồ rộng hơn nếu cùng một chiều dài.
5door xoay sở linh động, chạy bám đường hơn. Chắc bác chủ chưa chạy?? :)

Hạng F
5/3/05
8.718
72.147
113
đây
sedan thì phải từ cỡ Camry, Mazda 6 trở lên nhìn mới chuẩn mực
xe bé thì đi 5 cửa nhìn thiện cảm hơn vì có tính chất gia đình

mà xe 5 cửa xếp ghế lại chở hàng như bán tải mini luôn, sedan thì bó tay

Hạng D
23/11/10
1.201
1.268
113
HCM
em chỉ thấy là cùng 1 model, cùng 1 đời thì kích thước bao ngoài đặc biệt là chiều dài xe hatchback luôn ngắn hơn sedan. điều này dẫn tới di chuyển trong phố linh hoạt hơn nên thường được các mợ chọn để đi làm, đi chợ, đưa đón con.

Hạng D
8/10/14
2.172
31.435
113
sedan thì phải từ cỡ Camry, Mazda 6 trở lên nhìn mới chuẩn mực
xe bé thì đi 5 cửa nhìn thiện cảm hơn vì có tính chất gia đình

mà xe 5 cửa xếp ghế lại chở hàng như bán tải mini luôn, sedan thì bó tay
Chưa hẳn, ví dụ Yaris sedan gập hàng ghế thứ 2 chở hàng xuyên từ cốp qua luôn nhen

• Like
Reactions: milkyqh
Hạng D
30/5/12
2.632
5.811
113
Em ơi Sài Gòn phố
Thiết kế hatchback làm cho trục cơ sở xe dài hơn, khoang chứa đồ rộng hơn nếu cùng một chiều dài.
5door xoay sở linh động, chạy bám đường hơn. Chắc bác chủ chưa chạy?? :)
Em nghĩ hatchback và sedan cùng trục cơ sở chứ ạ ?
Còn chứa đồ thì hatchback gọi sedan bằng cụ, diện tích chứa đồ của hatchback thường chưa bằng nửa sedan, trừ khi gập hết hai ghế sau để chở đồ như xe van ( trường hợp này hiếm xảy ra ở Việt Nam do xe du lịch chở người là chính).

Còn việc bám đường thì em nghĩ sedan bám đường hơn chứ ạ, thiết kế cân đối đầu và đuôi để xe cân bằng hơn khi chạy tốc độ cao và ôm cua.

• Like
Reactions: milkyqh
Tập Lái
7/8/14
37
38
53
33
Hatchback thì mới trở nên hơi hơi phổ biến tầm 3-4 năm gần đây, trước đó éo ai mua hatchback.