Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
RE: Tại sao ống bô chảy nước khi chạy rallangti buổi sáng?

CÓ điều cần nhấn mạnh với các bác là hiện tượng trên đâu phải chỉ xảy ra ở xe đời mới, EFI và có bộ Catalysator đâu các bác. Rất nhiều xe đời cũ, CHK, bô thông thống như ống nuớc cũng có hiện tượng này mà. Thậm chí, xe máy cũng có nữa đó...!;)
Còn việc tỉ lệ hoà khí khi máy còn nguội như bác Pervia đã nói thì đâu có gì mâu thuẫn, hoà khí khi máy còn nguội phải đòi hỏi 1 tỉ lệ đậm hơn là dĩ nhiên, và tỉ lệ đó được xem như là tỉ lệ chuẩn trong điều kiện làm việc lúc đó. Nếu hoà khí nghèo hơn tại thời điểm đó thì động cơ không vận hành ổn định được, như vậy thì đâu gọi là chuẩn được đâu hả bác?:)

Hạng C
20/1/07
533
1
0
Ha Noi

:D Cũng không hẳn là phải có bộ catalys thì đuôi bô mới chảy nước đâu các Pác ơi, xe dùng carburetor cũng thế mà. Hoà khí cháy triệt để sẽ cho ra Co2 và H2O mà. Chúng ta phải chúc mừng Bác iLike mới đúng, vì em 2 của pác ấy máy móc đang trong thời kỳ rất tốt đấy.:D

Hạng B2
2/2/13
121
36
28

Xe đời mới thì mới bị chảy nước như thế. Do những động cơ đời mới trong đường ống bô có các chất xúc tác "chất gì thì chịu" khi khí cháy thải ra sẽ tác dụng với chất xúc tác đó và tạo nước. động cơ sẽ giảm thiểu ô nhiễm môi trường.

Xe em Zace Gl 2005 10 năm rồi vẫn chảy nước bác ạ.

Hạng D
29/12/10
3.133
12.704
113
TP.HCM
Xe em chỉ cần máy nguội nguội sau khi chạy chừng 2 giờ , đề máy lại là pô xe rỉ nước , sao kỳ vậy

Hạng B2
2/2/13
121
36
28
Xe em chỉ cần máy nguội nguội sau khi chạy chừng 2 giờ , đề máy lại là pô xe rỉ nước , sao kỳ vậy
Vợ 2 của bác điện nước đầy đủ là tốt lắm đấy.

Hạng C
4/12/14
842
8.136
93
40
Ho Chi Minh City, Vietnam
Xe em buổi sáng vừa có nước vừa có khói là bị gì ạ!? Em ở Sài Gòn nhé ko phải xứ lạnh đâu! Chạy tí thì hình như là hết thì pải! Xin cảm ơn!

Tập Lái
4/1/16
45
16
8
33
xe bác vậy là ok dó.bác cũng ko cần dợi cho hết nước dâu.cứ chạy thoải mái di.

• Like
Reactions: josephvn