Status
Không mở trả lời sau này.
3ms confirmed
Hạng D
16/4/11
1.942
432
83
em đang tính mua nhà với hiện trạng nhà đang có sổ đỏ, trong sổ đỏ có mô tả đầy đủ hiện trạng đất và căn nhà đúng như thực tế. em định mua và chuyển từ sổ đỏ sang sổ hồng luôn. Em nghĩ có 3 cách sau (ngu ý của em thôi nha):
  • phải yêu cầu chủ cũ chuyển từ sổ đỏ -> sổ hồng, rồi mới làm thủ tục sang tên
  • MÌnh đổi sổ hồng trong quá trình sang tên luôn (sổ đỏ đứng tên chủ cũ -> sổ hồng tên mình)
  • sang tên sổ đỏ từ chủ cũ ->tên em, sau đó e chuyển từ sổ đỏ -> sổ hồng
Em k biết mấy cách trên có khả thi k?
Mấy bác tư vấn thủ tục ntn dùm em, mình phải tốn các loại thuế, phí gì?

Last edited by a moderator:
Hạng D
10/7/08
2.391
2.330
113
em nghĩ là bác phải chờ chủ nhà cũ hợp thức hóa căn nhà (đang có) trên miếng đất, vì hiện nay giấy tờ "SỔ ĐỎ" chỉ công nhận phần đất là hợp lệ, nhà thì chưa. Sau khi chủ cũ ra được sỗ hồng thì lúc đó tiến hành mua bán, ra công chứng.

Hạng D
21/12/08
2.695
45.162
113
sổ nào thì giá trị sử dụng cũng như nhau, chẳng qua cái cũ thì theo Nghị định cũ (theo hình chụp thì là nghị định 181) bây giờ giấy mới nhất là theo nghị định 84. Vậy thôi.
Nếu giấy cũ công nhận thì giấy mới phải công nhận và ngược lại.
Chỉ sợ trong quá trình sử dụng có biến động ranh ( tường chung, riêng, ranh bị biến động, do cố ý, sơ ý...) thì chủ mới hơi phức tạp khi làm. Còn kg thì vẫn bình thường.
Theo giấy mới phải có tọa độ ( đối với những khu vực đã có bản đồ địa chính số) do đó sổ cũ không có thì phải trích lục hoặc bổ sung kèm bản vẽ.
Để chũ cũ đổi giấy xong qua tên cũng đc nhưng tự nhiên tốn thời gian kg cần thiết lắm khi mà vừa sang tên vừa đổi giấy đc.

Status
Không mở trả lời sau này.