Tập Lái
7/10/12
3
0
0
Bác Bình cho em hỏi tí, nếu xe em mua tháng 04/2012 bây giời đi đăng ký thì sẽ nộp bao nhiêu tiền thuế (xe đời tháng 02/2011,).
Thanks bác!

Hạng B1
16/7/11
50
0
6
Sang tên đối với xe ủy quyền ???

Các bác cho em hỏi. Em mua oto cũ tại chi nhánh Toyota. Làm hợp đồng ủy quyền 3 bên (chủ cũ, Toyota và em). Bây giờ khi phí trước bạ giảm, em muốn sang tên hẳn để mình thành chính chủ. Như vậy 1 mình em và bà xã đi sang tên mà ko cần đến chủ cũ hay chi nhánh Toyota được không ạ (Em sang tên cho bà xã).
Nếu được thì thủ tục thế nào ạ các bác, e ra phòng công chứng làm hợp đồng mua bán rồi ra công an (232 Nơ Trang Long) làm thủ tục sang tên như bình thường đúng không ạ?

Last edited by a moderator:
Hạng D
18/4/09
1.317
420
83
P25, Bình Thạnh, HCMC
Các bác cho em hỏi thăm, em muốn mua một chiếc xe cũ đã sang biển 5 số tên tư nhân, giờ muốn sang tên qua Cty thì cần lưu ý những gì.
Xe đã ra biển 5 số rồi thì khi sang tên có cần cà số khung số máy lại không ?

Hạng D
18/12/10
2.042
2.495
113
Sài gòn - Huế - Hà nội
Hạng B1
24/10/12
62
0
0
33
Tân Bình
Re:Thủ tục Sang tên và đổi giấy đăng ký xe

civic nói:
Không biết trước đây có bác nào viết về thủ tục sang tên & đổi giấy đăng ký xe chưa... nhưng tôi kiếm không thấy... sau khi tự mày mò đi làm các thủ tục, xin viết ra vài kinh nghiệm dành cho các anh em lần đầu tiên đi làm giấy tờ.

- Sau khi hoàn tất việc mua bán, người bán phải làm 1 giấy mua bán sang nhượng chứng thực ở công an Phường người bán để đóng thuế trước bạ, + 1 tờ khai chuyển đổi giấy đăng ký (hay là giấy gì tương tự) do người bán ký tên - Lấy ở 282 NTLong, HCM. kèm với sổ đăng kiểm & giấy đăng ký gốc.

1. Đóng thuế trước bạ: đến Cục thuế quận xin tờ khai trước bạ, photo giấy đăng ký, giấy mua bán... nộp tại quầy và chờ gọi tên để đồng ý với mức thuế. Giá tính thuế theo giá đăng ký của hãng với Cục thuế, xe cũ dưới 3 năm thì tính bằng 85% giá xe mới. Các bác nên tham khảo trước để đem đủ tiền. Hôm trước tôi tính theo giá xe mới hiện hành nên không đủ tiền phải chạy về lấy :(... sau đó cầm hoá đơn thuế trước bạ để đi đổi giấy đăng ký.

2. Đổi giấy đăng ký xe:
- Đem xe đến công an đăng kiểm - ở Bình Thạnh là 282 Nơ Trang Long - xin 1 tờ khai cấp giấy đăng ký xe + tờ khai của người bán - cả 2 có dán bản cà số khung & số máy (chi phí 20 nghìn có người đến cà và chỉ cách điền tờ khai) + kẹp 2 tờ khai này với Giấy đăng ký xe nộp vào bàn hồ sơ, chờ vào sổ và phân công người kiểm tra. Theo lời đ/c cà số, để làm nhanh không phải chờ cán bộ kiểm tra cần phải chi 200.000đ để được ký ngay.
- Tôi đi từ sáng sớm, thấy cũng vắng người nên quyết định chờ cán bộ kiểm tra theo quy trình... mất khoảng 10' chờ đ/c cán bộ đi dạo đâu đó về và mất khoảng 5' để mở capô cho bác ấy xách đèn pin kiểm tra số khung số máy. Sau đó ký vào tờ khai - tiết kiệm được 200K :)
- Cầm bộ hồ sơ đến quầy nộp lệ phí - 30.000đ cho phí đổi giấy đăng ký xe.
- Nộp tiền xong đi qua bàn nhận hồ sơ ô tô - nộp vào, chờ gọi tên đưa Hộ Khẩu và CMND bản chính để đối chiếu và nhận giấy hẹn. (tôi nộp hôm nay 6/12 và được hẹn 15/12 đến nhận. Như vậy chắc quy trình trả hồ sơ là 7 ngày làm việc)

Vậy là xong toàn bộ việc sang tên & đổi giấy mà k cần tốn tiền cò. Thời gian làm cũng nhanh, cán bộ làm việc đúng mực, k hoạnh hoẹ... Nếu chuẩn bị đủ giấy tờ thì cũng nhanh thôi.

Sắp tới lại đến hạn đăng kiểm xe... có lẽ tôi lại tự đi làm lấy... chi tiết thế nào sẽ cập nhật cho các bác sau nhé!
Tình hình là em mua xe biển số SG, em sang tên về tỉnh. Hiện tại e đã có HDMB, tiếp theo em phải làm gì hả các bác. Giúp em với

Hạng C
23/3/09
904
226
43

Bác lên 282, lấy tờ khai sang tên, di chuyển. Sau khi khai, bác nộp tờ khai, HĐMB, cà vẹt, 2 biển số xe. Lưu ý, hiện nay CSGT đòi chủ xe ký tên trên tờ khai, không đồng ý cho bên mua ký (đ/v trường hợp của em, còn người khác thì không biết, mặc dù yêu cầu này không phải là điều hợp lý lắm).

Nộp xong, họ ghi phiếu hẹn 7 ngày sau lên lấy, mặc dù quy định là 1 ngày.

Đến ngày hẹn, họ trả hồ sơ cho bác, bao gồm những tờ khai trên và một hồ sơ niêm phong.

Cầm hồ sơ đó đến CSGT tỉnh của bác, nộp phí trước bạ tại cơ quan thuế, kẹp giấy tờ đó cùng bộ hồ sơ trên và viết tờ khai đăng ký xe, cà số khung, số máy dán vào tờ khai; rồi nộp cho bộ phận tiếp nhận.

CSGT kiểm tra hồ sơ rồi ra xét xe xem có đúng số khung, số máy không rồi gọi bác vào bấm số, viết giấy hẹn trả cà vẹt.

Sau đó, chạy qua đăng kiểm, đóng phí GTD0B, mua BHDS mới.

Hạng B1
24/10/12
62
0
0
33
Tân Bình

Lawyer nói:
Bác lên 282, lấy tờ khai sang tên, di chuyển. Sau khi khai, bác nộp tờ khai, HĐMB, cà vẹt, 2 biển số xe. Lưu ý, hiện nay CSGT đòi chủ xe ký tên trên tờ khai, không đồng ý cho bên mua ký (đ/v trường hợp của em, còn người khác thì không biết, mặc dù yêu cầu này không phải là điều hợp lý lắm).

Nộp xong, họ ghi phiếu hẹn 7 ngày sau lên lấy, mặc dù quy định là 1 ngày.

Đến ngày hẹn, họ trả hồ sơ cho bác, bao gồm những tờ khai trên và một hồ sơ niêm phong.

Cầm hồ sơ đó đến CSGT tỉnh của bác, nộp phí trước bạ tại cơ quan thuế, kẹp giấy tờ đó cùng bộ hồ sơ trên và viết tờ khai đăng ký xe, cà số khung, số máy dán vào tờ khai; rồi nộp cho bộ phận tiếp nhận.

CSGT kiểm tra hồ sơ rồi ra xét xe xem có đúng số khung, số máy không rồi gọi bác vào bấm số, viết giấy hẹn trả cà vẹt.

Sau đó, chạy qua đăng kiểm, đóng phí GTD0B, mua BHDS mới.

Cám ơn Bác nhiều nhé

Last edited by a moderator:
Hạng D
29/3/12
1.004
249
63
39
Bình Dương