Hạng D
13/1/12
2.668
92.164
113
Những thứ nầy quá xa xỉ với đám khỉ trong rừng ra chạy cao tốc .. toàn lạt lạch tạt đầu xong tới lúc kẹt thì xào chẻ .. mịa có nhanh hơn được tí nào đâu ,

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
23/3/05
492
3.739
93
53
Mình chạy xe cá nhân cũng được gần 20 năm. Mình tổng kết được vài tips chạy xe và chia sẻ hy vọng đóng góp cho việc giao thông an toàn.

1) Chạy xe hạn chế bấm kèn. Chỉ bấm kèn để bày tỏ sự phản đối.
2) Nhường qua đường hướng ngược chiều được, thì nhường. Thường các bạn đợi qua đường như vậy luôn ở tình thế gặp rủi ro cao.
3) Không đạp ga, thì để chân trên thắng ngay
4) Gia tốc nhanh nhất có thể để tạo không gian trống trên đường và giữ khoảng cách an toàn trước và sau cho dòng xe lưu thông thông suốt.
5) Giữ khoảng cách xe trước với nguyên tắt 3s. Thấy có xe bám sát, thì tăng khoảng cách với xe trước hơn bình thường.
6) Không vượt lên khi thiếu tầm nhìn, đặc biệt là qua ngã tư có nhiều lane và xe hai bên che mất tầm nhìn.
7) Luôn cố gắng chạy lane phải nêu trống dù đang đi tốc độ tối đa cho phép trên đường ko có lane xe máy.
8) Không chạy song song với xe, đặc biệt là xe lớn. Chỉ vượt xe lớn, xe chở container khi đang chạy thẳng (tránh rủi ro xe ôm cua bị lật, hay container rớt đè mình)
9) Luôn quan sát từ xa, và thường xuyên nhìn kính hậu để cảm nhận được mật độ giao thông phía sau xe để giữ khoảng cách an toàn với xe trước.
10) Khi chuyển làn xe, thì phải thấy đầu xe đang chạy trên lane sắp chuyển qua kính hậu.
11) Luôn nghĩ người chạy Honda xung quanh luôn chuyển làn bất ngờ.
12) Khi tầm hạn chế, bị xe đậu che khuất, giảm tốc độ và để chân lên thắng, hay chuyển qua lane trái để di chuyển.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
3/10/15
9.904
12.194
113
Dù là ai cũng biết vậy, nhưng ra đường khi kẹt xe là luôn muốn dừng sát xe trước mới chịu, chạy xe cũng vậy, cứ bám sát đuôi xe người ta chi, để rồi thiệt hại khá nặng nề! Mới mùng 2 tết, 1 đoạn 10km xảy ra 3 vụ va chạm tông nhau, thêm 1 vụ innova tông xe Explorer nữa mà em không kịp chụp, mà đường đi qua tp Long Xuyên đâu có chạy nhanh được đâu!

Bài học đắt giá, mong là các anh lái xe loi nhoi sẽ biết sửa!

Em là luôn dừng cách xe trướcView attachment 3100564 1 thân xe
Mà bác coi phim ở màn hình trên của xe luôn thì chiến quá

• Haha
Reactions: porche911gt3
Hạng B2
14/1/15
480
3.034
93
Dù là ai cũng biết vậy, nhưng ra đường khi kẹt xe là luôn muốn dừng sát xe trước mới chịu, chạy xe cũng vậy, cứ bám sát đuôi xe người ta chi, để rồi thiệt hại khá nặng nề! Mới mùng 2 tết, 1 đoạn 10km xảy ra 3 vụ va chạm tông nhau, thêm 1 vụ innova tông xe Explorer nữa mà em không kịp chụp, mà đường đi qua tp Long Xuyên đâu có chạy nhanh được đâu!

Bài học đắt giá, mong là các anh lái xe loi nhoi sẽ biết sửa!

Em là luôn dừng cách xe trướcView attachment 3100564 1 thân xe
Chia sẻ của anh sẽ rất hay nếu ko mở youtube khi lái xe

• Like
Reactions: Perenco
7/9/16
1.028
2.631
113
34
Mà bác coi phim ở màn hình trên của xe luôn thì chiến quá
Chia sẻ của anh sẽ rất hay nếu ko mở youtube khi lái xe
Em chỉ mở nhạc nghe thôi, mở cho ng trên xe xem. E thì ko có xem và e chỉ tập trung lái xe, đt em còn hiếm khi nghe, vì e chạy xe chở khách mà, camera nghị định 10 soi tài xế mà.

• Like
Reactions: Perenco
Hạng F
3/10/15
9.904
12.194
113
Em chỉ mở nhạc nghe thôi, mở cho ng trên xe xem. E thì ko có xem và e chỉ tập trung lái xe, đt em còn hiếm khi nghe, vì e chạy xe chở khách mà, camera nghị định 10 soi tài xế mà.
Ừ nhưng bác khéo thằng khác tài xế thì nó coi màn hình trên xe thì rách việc đấy.
Thấy màn hình đó xem phim được tức là hàng sửa lại ở garage ngoài chứ không phải hàng nguyên bản.

• Like
Reactions: nttanmam and Osin
7/9/16
1.028
2.631
113
34
Ừ nhưng bác khéo thằng khác tài xế thì nó coi màn hình trên xe thì rách việc đấy.
Thấy màn hình đó xem phim được tức là hàng sửa lại ở garage ngoài chứ không phải hàng nguyên bản.
À cái hình em chụp là chiếc altis 2021, màn hình theo xe, xài trình duyệt web xem youtube. Còn mấy chiếc transit em thường chạy thì lắp màn android để phục vụ hành khách! Mà em đã quen với việc ko chú ý tới màn hình xe, cũng ít có nói chuyện với khách, vì lo tập trung nhìn biển báo và nhạc thì không thể thiếu đối với em, chuyến nào đi mà khách không nghe nhạc là e chạy xe buồn ngủ kinh khủng

Hạng F
3/10/15
9.904
12.194
113
À cái hình em chụp là chiếc altis 2021, màn hình theo xe, xài trình duyệt web xem youtube. Còn mấy chiếc transit em thường chạy thì lắp màn android để phục vụ hành khách! Mà em đã quen với việc ko chú ý tới màn hình xe, cũng ít có nói chuyện với khách, vì lo tập trung nhìn biển báo và nhạc thì không thể thiếu đối với em, chuyến nào đi mà khách không nghe nhạc là e chạy xe buồn ngủ kinh khủng
Ừ nghe nhạc thì ổn.
Ford Transit đi thì hay nghe nhạc ở tivi chung toàn xe.
Nhớ mấy chiếc xe loại bus to thì ít khi mở nhạc mà toàn xem hài.
Nghe nhạc có vẻ tốt hơn hài.
Hài cứ nói lung tung rồi lâu lâu ré lên tiếng cười ồn làm tài xế hay giật mình thì lại…hài

• Haha
Reactions: Thamnguyennguyen1