Hạng F
8/10/10
6.364
2.031
113
Q7 - Sài Gòn
Em mua xe do người đc ủy quyền đứng bán. Cứ tưởng ủy quyền của chính chủ xe nên em kg xem lại. Khi ra công chứng mới biết người bán xe cho em là ủy quyền 2. A ủy quyền cho B, B lại ủy quyền cho C và C làm hợp đồng mua bán với em.
Trong trường hợp này em có bị tính 2 lần thuế trước bạ kg các bác? Bác công chứng viên thì bảo kg có cơ sở nào để tính em 2 lần thuế nhưng em có theo dõi trên OS thời gian trước thì có bác đã bị trường hợp này và cũng tùy quận áp dụng. Em ở quận 7. Cảm ơn các bác đã xem tin.

Hạng B1
4/5/12
64
80
18
tình hình thế nào rồi bác? Có phải đóng thuế 2 lần không? em cũng đang hóng vụ này.

Tập Lái
9/4/14
17
7
8
Tphcm
www.5giay.vn
Thuế trước bạ bak chỉ đóng 1 lần, nhưng thuế thu nhập cá nhân bak phải đóng 3 lần ( người bán xe đóng ).Nếu HDUQ của ông A và B, B và C có thù lao uỷ quyền ( cái này bak tham khảo thêm luật thuế sửa đổi mới nhất ) thì bak chỉ phải đóng thuế thu nhập cá nhân có 1 lần. Còn nếu HDUQ không có thù lao uỷ quyền thì chi cục thuế chỉ coi đó như là một HD mua bán. Và ở đây là 3 lần.

Tập Lái
7/12/12
4
0
8
Em mua xe do người đc ủy quyền đứng bán. Cứ tưởng ủy quyền của chính chủ xe nên em kg xem lại. Khi ra công chứng mới biết người bán xe cho em là ủy quyền 2. A ủy quyền cho B, B lại ủy quyền cho C và C làm hợp đồng mua bán với em.
Trong trường hợp này em có bị tính 2 lần thuế trước bạ kg các bác? Bác công chứng viên thì bảo kg có cơ sở nào để tính em 2 lần thuế nhưng em có theo dõi trên OS thời gian trước thì có bác đã bị trường hợp này và cũng tùy quận áp dụng. Em ở quận 7. Cảm ơn các bác đã xem tin.
Trường hợp của bác không có lý gì mà bị tính thuế 2 lần đâu nên bác cứ vô tư đi nộp thuế sang tên nhé,theo nguyên tắc thì được quyền ủy quyền 2 lần nếu trên hợp đồng ủy quyền cho người mua lại lần đầu có điều khoản cho phép ủy quyền cho người thứ 3.