Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
12/9/13
117
6
18
30
Em đang tính xuống tiền mua cc thì ra cái Thông tư này. Em hỏi cđt họ nói trên hợp đồng có ghi rõ tiền sử dụng đất do cđt nộp. Nếu vậy sẽ trái với Thông tư. Bác nào rành luật cho em hỏi như vậy hợp đồng có đảm bảo tính pháp lý không khi nó trái với qui định của nhà nước? Thông tư có hiệu lực từ 1/8, nhưng theo điều 2 dưới đây thì thực chất nó đã bắt đầu hiệu lực từ 1/7.

Điều 19. Hiệu lực thi hành

1. Thông tư này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 01 tháng 8 năm 2014.

2. Các trường hợp phát sinh nghĩa vụ về tiền sử dụng đất kể từ ngày 01 tháng 7 năm 2014 được thực hiện theo quy định tại Nghị định số 45/2014/NĐ-CP ngày 15 tháng 5 năm 2014 củla Chính phủ quy định về thu tiền sử dụng đất và hướng dẫn tại Thông tư này.
Có thể dự án này, cđt đã đóng tiền sdđ rồi. Hợp đồng ghi rõ giá bán đã bao gồm tiền sdđ thì ok. CĐT thu hộ và nộp cho NN. Để chắc chắn thì bác nhờ LS xem từng chữ nhé, sai 1 chữ là nó khác liền.

• Like
Reactions: ogo
Hạng D
26/8/05
3.938
23.090
133
Ủa, em mua căn hộ đều có ghi tiền sử dụng đất trong hoá đơn mà. Người sử dụng hồi giờ đều đóng, chỉ khác là, bây giờ CĐT không phải ứng liền 1 cục tiền sử dụng đất rồi thu lại từ người mua, mà người mua trả trực tiếp cho NN, chắc lại nhờ CĐT thu hộ.

Kiểu này, chắc nhằm giúp CĐT dễ thở.

ogo confirmed
Hạng B2
29/5/14
109
5.269
93
@ bác alibaba: Em mua trước nay chả thấy ghi tiền SDĐ bao giờ. Sau vụ PMH mới chú ý tới chuyện này. Chắc phải yêu cầu CĐT sửa hợp đồng như bác quoctuanvnn nói.

Status
Không mở trả lời sau này.