Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Tư vấn bệnh hộp số Bmw 530i 2008

Tập Lái
28/12/17
7
2
3
61
Chào các bác! Tôi mua xe Bmw 530i đời 2008 vào tháng 8/2015. Do cẩn thận nên đem đến gara kiểm tra. Họ thay nhớt hộp số xe nhưng không phải là nhớt của bmw mà họ nói là nhớt tương đương. Chạy được khoảng 1 năm thì xe đi có hiện tượng giật khi chuyển số tự động, đạp ga. Tôi đem đến một gara có uy tín và kinh nghiệm về bmw, họ xả nhớt đáy hộp số ra thì thấy có đôi chút mạt kim loại, sau đó họ vệ sinh và thay nhớt đúng loại cho dòng xe này . Xe chạy tốt trở lại nhưng sau đó nếu tôi chạy xe liên tục từ khoảng 3 tiếng trở lên là lại xuất hiện hiện tượng giật cục khi đạp ga, chuyển số, còn chạy dưới 3 tiếng thì rất bình thường, Cả năm nay rồi mà vẫn không hỏng nặng thêm, chạy cứ như vậy. Hỏi bác thợ giỏi của gara chuyên bmw thì bác ấy nói tháo hộp số ra kiểm tra mới biết, tôi lo tháo hộp số ra phức tạp không khéo hỏng thêm. Mong các bác có kinh nghiệm, hiểu biết chỉ giúp tôi xe có hỏng nặng không, có tốn nhiều tiền thay phụ tùng không? Xin cảm ơn các bác ạ! Quốc Thọ

Hạng D
19/10/09
4.736
14.304
113
Tel : 0949999684 .
Chào các bác! Tôi mua xe Bmw 530i đời 2008 vào tháng 8/2015. Do cẩn thận nên đem đến gara kiểm tra. Họ thay nhớt hộp số xe nhưng không phải là nhớt của bmw mà họ nói là nhớt tương đương. Chạy được khoảng 1 năm thì xe đi có hiện tượng giật khi chuyển số tự động, đạp ga. Tôi đem đến một gara có uy tín và kinh nghiệm về bmw, họ xả nhớt đáy hộp số ra thì thấy có đôi chút mạt kim loại, sau đó họ vệ sinh và thay nhớt đúng loại cho dòng xe này . Xe chạy tốt trở lại nhưng sau đó nếu tôi chạy xe liên tục từ khoảng 3 tiếng trở lên là lại xuất hiện hiện tượng giật cục khi đạp ga, chuyển số, còn chạy dưới 3 tiếng thì rất bình thường, Cả năm nay rồi mà vẫn không hỏng nặng thêm, chạy cứ như vậy. Hỏi bác thợ giỏi của gara chuyên bmw thì bác ấy nói tháo hộp số ra kiểm tra mới biết, tôi lo tháo hộp số ra phức tạp không khéo hỏng thêm. Mong các bác có kinh nghiệm, hiểu biết chỉ giúp tôi xe có hỏng nặng không, có tốn nhiều tiền thay phụ tùng không? Xin cảm ơn các bác ạ! Quốc Thọ
Chạy lâu nhớt nóng lên thay đổi tính năng . Lắp thêm cái két giải nhiệt và thay lọc nhớt số cho nó đo bác . Cần qua em có sẳn .

Tập Lái
28/12/17
7
2
3
61
Bác cho tôi đối điện thoại tôi liên lạc được không bác. Điện thoại của tôi: 0903004962! Tôi ở quận 7!
cảm ơn bác nhiều nhé!!

D23 confirmed
Hạng C
27/5/15
797
1.542
93
Saarland, Deutschland
shopee.vn
Theo như bác nói thì lỗi này khả năng lớn là do bác thay nhớt hộp số ko đúng loại.
Nhớt AT và nước làm mát là 2 thứ bắt buộc phải thay đúng loại và đúng quy trình của hãng.
Những rủi ro mà bác thay nhớt AT ở ngoài là:
- sai loại nhớt dẫn tới sai chỉ số độ nhớt, làm thay đổi hệ số ma sát của các đĩa ly hợp, thay đổi tính năng của các van chuyển số,...
- sai lượng nhớt (nhất là với các loại hộp số kín, ko có que thăm nhớt)
- sai quy trình nhất là khi thay nhớt mà xả cả nhớt trong biến mô.

Nói dài dòng vậy nhưng để bác thấy là việc thay nhớt của bác trước kia có khả năng đã làm hư hộp số. Mà cụ thể là mới chạy 1 năm, xả nhớt ra đã thấy mạt kim loại. Thường thì chỉ có mạt bám ở lọc nhớt bên trong thôi.
Giờ thay đúng loại nhớt nhưng khả năng giải nhiệt của hộp số đã mất đi nên cứ 3 tiếng là lại giật cục, khó chuyển số.
Vậy nên nếu em là bác thì em sẽ mang xe vào chính hãng kêu họ vệ sinh lọc nhớt và thay nhớt đúng của bmw và đúng loại của xe ghi trong tài liệu sửa chữa hoặc sổ tay hướng dẫn sử dụng.
Cái thứ 2 là thay nước làm mát chính hãng và vệ sinh két làm mát của hộp số, của độg cơ và két giải nhiệt turbo. Thường thì hộp số tự động đc làm mát bằng nước và có một số loại thì có két giải nhiệt riêng cho hộp số. (Em ko dành xe của bác nên tốt nhất là vào hãng). Sau đó cắm máy test lỗi xem sao.
Cuối cùng, nếu ko hết bệnh thì bác lại vào hãng hoặc gara chuyên bmw (cái này ra gara ngoài cũg đc) mua 1 chai phụ gia chống trượt số cho hộp số AT đổ vào (nhớ là đổ 1 lít phụ gia thì phải xả 1 lít nhớt ra, kẻo dư quá là ko tốt)
Nếu cách cuối cùng này cũg thua thì chắc phải chia buồn với bác thôi.
Hộp số AT vô cùng phức tạp, rã hộp ra hên xui như phẫu thuật tuỷ sống vậy. Chúc bác hên nhiều hơn xui :))))

D23 confirmed
Hạng C
27/5/15
797
1.542
93
Saarland, Deutschland
shopee.vn
Tình hình xe bác chủ sao rồi? update chút thông tin cho anh em rút kinh nghiệm đi bác

Tập Lái
28/12/17
7
2
3
61
Tình hình xe bác chủ sao rồi? update chút thông tin cho anh em rút kinh nghiệm đi bác
Báo cáo các bác, tôi đã đem xe đi vệ sinh bầu nước làm mát hộp số và thay nước làm mát đúng loại, đang đặt hàng để thay lọc nhớt hộp số. Từ Cả tháng nay chưa chạy đâu xa quá 3 h nên chưa biết được kết quả! Có gì sẽ báo cáo các bác sau nhé!

• Like
Reactions: D23
Tập Lái
30/1/18
44
6
8
34
Em ở Ngã tư cầu vượt bình phước Q.Thủ Đức
Bên em làm đồng sơn sửa chữa tất cả các loại xe.
Ae nào cần gì thì qua e nhé. Ngon, bổ, rẻ chất lượng cho ae. e cám ơn
Call: 0979.238.331