Hạng B2
13/7/12
245
245
43
HCM
Chào cả nhà,

Em có người bạn để lại chiếc forte sxat mua mới năm 2013. Giá bạn để lại là 530tr, các bác thấy giá này hợp lý chưa ạ. Khi bàn giao xe, em cần kiểm tra những gì ạ.

Cảm ơn các bác

Hạng B2
13/7/12
245
245
43
HCM
Nhân tiện, cho em hỏi các bác 2 vấn đề nữa:

1/ Thuế suất trước bạ xe cũ là 2% và giá trị tính trước bạ là 70% đối với xe đã sử dụng 1 - 3 năm. Nhưng em không rõ cái 70% đó tính trên giá mua ngày xưa hay giá niêm yết bây giờ hay giá gì ạ? vì danh sách giá xe áp dụng đóng trước bạ em toàn thấy xe nhập, ko có xe sản xuất trong nước. Em cũng ko tìm thấy cái văn bản nào nói thuế trước bạ xe cũ là 2% mà em đọc trên diễn đàn thì thấy thế thôi. Các bác có công văn gửi em tham khảo. em cảm ơn nhiều

2/ Vấn đề thứ 2 là đây là lần đầu em mua xe: các bác có mẫu hợp đồng mua bán xe hơi thì gửi cho em tham khảo với. Mua của bạn nhưng cũng cần rõ ràng, sòng phẳng để đỡ mất lòng về sau.

Cảm ơn các bác nhiều

Hạng B2
13/7/12
245
245
43
HCM
các bác chỉ giáo em với. em chờ mãi mà chưa thấy bác nào phản hồi :(

Hạng B2
28/7/13
309
381
63
Nếu là Forte SX AT 2013 có đèn led, DVD... em dự đi chưa tới 2 vạn KM thì giá đó được quá bác ạ. Quan trọng là xe chưa bị vấn đề gì, bảo dưỡng đầy đủ. Xem xe cần chú ý những gì thì bác có thể search trên diễn đàn hoặc google, theo bác nói là mua lại của bạn thì chắc cũng không phải lo lắng nhiều, cứ đem vào hãng kiểm tra xem có đâm đụng ngập nước gì không cho chắc ăn. Nếu bác cần chi tiết hơn nữa thì pm cho em số ĐT em góp ý thêm.

Ngoài những gì dính vào xe thì bác có thể hỏi: sách HDSD, chìa khóa thứ 2, cáp iPod, kiểm tra dụng cụ tháo bánh và bánh xe dự phòng, hợp đồng bảo hiểm (nếu có)...

Hợp đồng mua bán xe thì bác ra chỗ công chứng họ có mẫu sẵn, nên công chứng rồi sang tên luôn cho nhẹ đầu. Đóng thuế trước bạ thì thủ tục cũng đơn giản (bên thuế họ có barem rồi), nếu không rành thì có thể nhờ chỗ công chứng họ làm dịch vụ dùm luôn, tốn ít lúa mà đỡ công đi lại.

Chúc bác cưới được V2 thuận lợi!

• Like
Reactions: cavienchien
Hạng B2
13/7/12
245
245
43
HCM
Nếu là Forte SX AT 2013 có đèn led, DVD... em dự đi chưa tới 2 vạn KM thì giá đó được quá bác ạ. Quan trọng là xe chưa bị vấn đề gì, bảo dưỡng đầy đủ. Xem xe cần chú ý những gì thì bác có thể search trên diễn đàn hoặc google, theo bác nói là mua lại của bạn thì chắc cũng không phải lo lắng nhiều, cứ đem vào hãng kiểm tra xem có đâm đụng ngập nước gì không cho chắc ăn. Nếu bác cần chi tiết hơn nữa thì pm cho em số ĐT em góp ý thêm.

Ngoài những gì dính vào xe thì bác có thể hỏi: sách HDSD, chìa khóa thứ 2, cáp iPod, kiểm tra dụng cụ tháo bánh và bánh xe dự phòng, hợp đồng bảo hiểm (nếu có)...

Hợp đồng mua bán xe thì bác ra chỗ công chứng họ có mẫu sẵn, nên công chứng rồi sang tên luôn cho nhẹ đầu. Đóng thuế trước bạ thì thủ tục cũng đơn giản (bên thuế họ có barem rồi), nếu không rành thì có thể nhờ chỗ công chứng họ làm dịch vụ dùm luôn, tốn ít lúa mà đỡ công đi lại.

Chúc bác cưới được V2 thuận lợi!

cảm ơn bác. cuối tuần ra kia kiểm tra xe luôn. hy vọng em ấy chưa hôn hít ai. ngập nước thì chắc là chưa rồi.

1. 70% tính theo giá lúc mua, cái đó có trong biểu của cơ quan thuế hoặc ghi trong tờ khai trước bạ lúc đăng ký xe, xe cũ 2% tính trên cả nước, bác không phải lăn tăn về vấn đề này
2. Mẫu hợp đồng mua bán bác ra văn phòng công chứng làm, vừa rẻ vừa yên tâm, khi đi mang theo giấy tờ xe, chứng minh nhân dân, hộ khẩu của người mua và vợ, chồng người bán
Giá bác mua như vậy là khá rẻ, không đâm đụng là quá ngon so với tầm tiền

• Like
Hạng B2
13/7/12
245
245
43
HCM
1. 70% tính theo giá lúc mua, cái đó có trong biểu của cơ quan thuế hoặc ghi trong tờ khai trước bạ lúc đăng ký xe, xe cũ 2% tính trên cả nước, bác không phải lăn tăn về vấn đề này
2. Mẫu hợp đồng mua bán bác ra văn phòng công chứng làm, vừa rẻ vừa yên tâm, khi đi mang theo giấy tờ xe, chứng minh nhân dân, hộ khẩu của người mua và vợ, chồng người bán
Giá bác mua như vậy là khá rẻ, không đâm đụng là quá ngon so với tầm tiền

cảm ơn bác. Cái vụ công chứng hợp đồng mua bán và trươc bạ thì em thông rồi. Còn việc đổi chủ trên cavet xe thì cần làm những gì ạ?
1/ Phải chuẩn bị những mẫu nào trước hay chỉ việc lên 282 Nơ Trang Long và điền form trên đó luôn.
2/ Em có phải mang theo xe để cà lại số khung số máy không ạ ?(em chỉ đổi chủ, ko thay biển số).
3/ thời gian làm hồ sơ mất bao lâu ạ" ( để em xin nghỉ phép nửa ngày hoặc 1 ngày)
4/ bao lâu thì có cavet mới ạ?

Hạng B1
26/8/13
58
18
8
Ở trung chánh, Q12 cũng có sang tên cavet xe đó bác, em có làm ơ đay năm rồi, chỗ này ít xe nên ko phải chờ đợi lâu. Em làm xong trong buổi sáng.
Bác tới đó xin mẫu đien vào, phải cà số khung và số máy, theo em thấy thì nếu sang tên cavet thì ko có xét xe, còn sang tên cavet + đổi biển số thì có xét xe.
Khoảng 10 ngày bác ra 282 lấy cavet là chắc cú.
Chúc bác mau sang tên V2 .

• Like