Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
24/9/13
125
4.586
93
Tình hình là sau một thời gian chắt mót em tậu được 1 cái nền 6x19 ở Hiệp Bình Chánh Thủ Đức, tuy sang năm sau hoặc 2016 mới có ý định xây nhưng em cũng mong muốn hoạch định một ngân sách cụ thể để có thể chuẩn bị tốt nhất cho căn nhà mơ ước. Mong các bác ném cho em một ít gạch đá để em sáng ra hơn, thông tin đầu vào như sau:
- đất hướng tây bắc 6x19, trừa trước 1.5m, sau 1m mảnh đất nằm đối diện công viên nhỏ nội khu
- từ mép đất lùi vào 6m chỉ xây được 4m, nhà phố song lập, cao độ 14m
em định xây 1 trệt, 2 lầu và 1 thượng (em định làm sân thượng như một khu vườn nhỏ trên cao)
các bác cho em hỏi:
1. đối với khu HBC (mé sông, nằm 1 bên so với đường rày) nền có cứng không? khi làm nhà theo mong muốn bên trên thì chi phí làm móng có cao không?
2. với y/c xây bên trên thì tổng diện tích sàn xây dựng khoảng bao nhiêu m2 và với ngân sách 2 tỏi có làm
được không với y/c nội thất khá.
3. với nền hướng tây bắc thì có lưu ý gì khi xây không ạh (em nói về gió và nắng)
Em cảm ơn nhiều.

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM
E đã pm cho bác.
Phần câu hỏi trên e chỉ có thể trả lời sơ bộ như sau
-HBC móng phải có cọc
-Bây giờ bác cứ tạm tính 6m x 16m x 3.5 lầu x 4.5tr/m2 thì tạm có kinh phí . Nhưng đến 2016 thì chắc giá còn trượt dài
-Hướng tây bác thì vẫn có ảnh hưởng 1 ít nắg chiều. nhu6ng nhìn chung cũng có nhiều giải pháp khắc phục

• Like
Reactions: anhtrang1
Hạng B2
24/9/13
125
4.586
93
Cảm ơn bác đã tư vấn, theo như bác nói thì phải lận lưng ít nhất 1,5 tỏi mới nghĩ tới việc xây nhỉ.
Cái này là hoàn thiện chưa nội thất phải không bác?

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM
Với các bác có dự định xây nhà mà có vốn t.gian khá rộng rãi thì e xin chia sẽ ít kinh nghiệm .
Đó là 1 lợi thế rất lớn. Các bác nên cân nhắc sử dụng cho có hiệu quả và đừng phung phí bỏ qua , với suy nghĩ để sát nút rồi bắt đầu cũng được.
Các bác có dự tính dạng chìa khóa trao tay, sao cũng được miễn có cái nhà thì e k dám bàn. Còn các bác có sở thích tự trang trí nhà cửa, thể hiện cá tính thì chắc chắn rằng kh thể để t.gian vô tình trôi qua.
Thực tế giữa kts và chủ nhà cần có 1 giai đoạn dài để làm cùng nhau đi tìm sở thích v nhu cầu của chủ nhà. T,gian cũng là để chủ nhà ngồi trước 1 đống p.án của kts đưa ra để nghiệm lại cái nào mới thật sự là cái mình cần.
Các bác chủ nhà có miếng đất lớn, nhà nở bề nào cũng được, thường hay bị chứng kg dứt khoát được tư tưởng, thay đổi p.án ! Tất nhiên là trg giai đoạn sơ phác thì thoãi mái, nhưng khi đã đưa vào triển khai kthuật rồi thì rất khó cho bên tkế vì phải trở lại từ đầu.
Giai đoạn nội thất cũng cần có t,gian cho chủ nhà chọn. Có những việc tuy phải chịu khó 1 tí nhưng rất đơn giản mà đem lại hiệu quả thẩm mỹ cao. Vd phối màu gạch lát nền, chọn 1 loại gạch khác chạy viền theo chu vi sàn nhà chẵng hạn, sẽ làm cho căn phòng sinh động rất nhiều. Hay chọn thiết bị vs, đèn trang trí, tranh ảnh, bếp , rèm cửa,…. Nghe thì mệt nhưng e bảo đảm rằng 1 khi đã vào cuộc thì chủ nhà sẽ bị ghiền. Có những chuyện kts chỉ gợi ý chứ k thể thay thế chủ nhà.
Để chuẩn bị tốt cho các công đoạn nội thất , tất nhiên trong tay các bác phải có bộ bản vẽ . Khi đó chỉ việc đánh dấu lên b.vẽ mã hiệu vật tư mà mình chọn. Khi nào cần chỉ cần alo đọc code với nhà cung cấp. 1 chuyện nữa là qua đó các bác kiểm soát được chi phí nội thất(chiếm phần lớn trong giá thành căn nhà) .
Nói qua vậy để các bác thấy tầm quan trọng của việc th.kế ban đầu mà chi phí lập hsơ kg đáng bao nhiêu so với giá thành cái nhà. Nên tiến hành làm sớm khi có thể.
Tất nhiên là vài dòng k nói hết được mọi ý. Các bác muốn tìm hiểu kỹ hơn thì e mời cafe:3duongbiahutthuoc:

Tình hình là sau một thời gian chắt mót em tậu được 1 cái nền 6x19 ở Hiệp Bình Chánh Thủ Đức, ......

Nhà bác tính chính xác là 6x(3.5x1.5+13x4)=343.5m2, phần cọc khoảng 150 triệu, phần xây nhà hoàn thiện là 1.4 tỷ có sân, còn lại nội thất 450 làm được loại khá tốt. Hướng Tây bắc sẽ có hệ lam, chậu hoa, dây leo, cây để che mát.

Hạng B2
4/8/14
203
142
43
33
Nhà bác tính chính xác là 6x(3.5x1.5+13x4)=343.5m2, phần cọc khoảng 150 triệu, phần xây nhà hoàn thiện là 1.4 tỷ có sân, còn lại nội thất 450 làm được loại khá tốt. Hướng Tây bắc sẽ có hệ lam, chậu hoa, dây leo, cây để che mát.
Em hỏi nu cái là cách tính này như nào vậy bác, vậy em tính xây nhà phố 7x15 1 trệt 1 lầu thì tính sao bác, và kinh phí tầm bao nhiêu vậy các bác

Tập Lái
2/5/14
0
32
12
cách tính trên là cách tính chung chung,còn tính chi tiết ra phải có bản vẽ từ đó mới tính được

Tập Lái
22/8/12
21
16
3
HCM
Tình hình là sau một thời gian chắt mót em tậu được 1 cái nền 6x19 ở Hiệp Bình Chánh Thủ Đức, tuy sang năm sau hoặc 2016 mới có ý định xây nhưng em cũng mong muốn hoạch định một ngân sách cụ thể để có thể chuẩn bị tốt nhất cho căn nhà mơ ước. Mong các bác ném cho em một ít gạch đá để em sáng ra hơn, thông tin đầu vào như sau:
- đất hướng tây bắc 6x19, trừa trước 1.5m, sau 1m mảnh đất nằm đối diện công viên nhỏ nội khu
- từ mép đất lùi vào 6m chỉ xây được 4m, nhà phố song lập, cao độ 14m
em định xây 1 trệt, 2 lầu và 1 thượng (em định làm sân thượng như một khu vườn nhỏ trên cao)
các bác cho em hỏi:
1. đối với khu HBC (mé sông, nằm 1 bên so với đường rày) nền có cứng không? khi làm nhà theo mong muốn bên trên thì chi phí làm móng có cao không?
2. với y/c xây bên trên thì tổng diện tích sàn xây dựng khoảng bao nhiêu m2 và với ngân sách 2 tỏi có làm
được không với y/c nội thất khá.
3. với nền hướng tây bắc thì có lưu ý gì khi xây không ạh (em nói về gió và nắng)
Em cảm ơn nhiều.
khu hiệp bình chánh thủ đức này mình đã làm 2 căn biệt thự từ a-z 2011 , thèng em ruột làm trong đô thị quận luôn ...
1. chi phí cho cọc cao ... bèo bèo 30m 1 tim ... còn tuy vào cọc ntn mà giá thành sẽ ra ntn
2. 2 tỏi k đủ , theo kinh nghiệm làm nhà cho khách nhiều ....
3. Còn tùy vào thiết kế ntn nào cân đối cho hợp lý .

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: anhtrang1
Tập Lái
22/8/12
21
16
3
HCM
Em hỏi nu cái là cách tính này như nào vậy bác, vậy em tính xây nhà phố 7x15 1 trệt 1 lầu thì tính sao bác, và kinh phí tầm bao nhiêu vậy các bác
bác có thể pm em .... từ a-z những gì bác cần biết và cần hỏi , thiết kế ra sao .

Chào bác,

Nếu đất nhà bác là 7x15 thì nhà nước quy định mật độ 84.75%, tức bác xây được ~89m2~7x12.7, còn lại làm sân, giếng trời, thông tầng. Kinh phí trọn gói nhà mái tôn là 818 triệu, mái bêtông là 890 triệu. Móng đơn, móng băng hay ép cọc thì tùy theo địa chất nhà bác, làm móng băng thì thêm khoảng 50 triệu, ép cọc thì theo thực tế cọc ép, thêm khoảng 70-100 triệu.

Nếu ý bác là đất bác rộng hơn 7x15, đã chừa đúng mật độ, bác xây hết 7x15 thì kinh phí trọn gói nhà mái tôn là 966 triệu, mái bêtông là 1tỷ 050 triệu, làm móng băng thì thêm khoảng 60 triệu, ép cọc thì theo thực tế cọc ép, thêm khoảng 80-110 triệu.

Status
Không mở trả lời sau này.