Hạng B2
24/5/11
147
0
16
b e l l nói:
Em trích các Nghị định đó để các bác cùng nghiên cứu và bàn luận nhé:
Nghị định 33/2011/ND-CP: Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày 02 tháng 4 năm 2010 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ với nội dung sau đây:
1. Sửa đổi, bổ sung điểm a, điểm b khoản 2 Điều 19 như sau:
“a) Điều khiển xe không có đủ đèn chiếu sáng, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu, cần gạt nước, gương chiếu hậu, dụng cụ thoát hiểm, thiết bị chữa cháy, đồng hồ báo áp lực hơi, đồng hồ báo tốc độ của xe hoặc có những thiết bị đó nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế<span style=""color: #ff0000;""> (nếu có quy định phải có những thiết bị đó)</span> hoặc lắp thêm đèn chiếu sáng về phía sau xe.

Nghị định 34/2010/ND-CP:
Điều 19. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông
....
2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
....

P/s: Em đã trang bị "dụng cụ thoát hiểm, thiết bị chữa cháy" theo suy nghĩ cá nhân.
Các bác chú ý cái chỗ đỏ đỏ ấy nhé

Hạng B2
24/5/11
147
0
16
Cái chính là quy định phải có những thiết bị đó đối với xe từ 7 chỗ trở xuống nằm ở chỗ nào thì chẳng ai biết cả.

O.S.P.D
10/1/06
475
34
28
51
Tình hình này chắc phải sắm thêm 1 bình chữa cháy, 1 cái búa cho yên thân. Rõ khổ

Last edited by a moderator:
Hạng D
17/4/06
1.429
15
38
55
nhưng nếu trang bị búa trên xe, thì tài xế có bị xem là tàng trữ hàng nóng trên xe hay không các bác ?

Hạng D
26/5/08
1.994
34
48
Cái này mới à, chắc phải sắm 1 bình thôi. Em nghe ông bạn bên chữa cháy nói có cái bình nhỏ nhỏ của Nhật giá cũng ... Nhật chứ không phải 80k đâu à.

sgv confirmed
Hạng B2
23/4/11
186
2
18
Đúng rồi, mình cùng nên mua. Mua ở đâu vậy các bác
tnvt01 nói:
ga con nói:
ủa, vậy chính xác xe dưới 7 chỗ không bắt buộc 2 thứ đó hả bác

Em nghĩ nhà nước không bắt buộc đi nữa thì mình vẫn ...bắt buộc mình phải mua 2 món này bác ạ . Không bao nhiêu tiền nhưng có khi lại giúp mình không mất nhiều tiền , thậm chí mất tất cả .

O.S.P.D
10/1/06
475
34
28
51
Longbeach09 nói:
Dụng cụ thoát hiểm cụ thể là những thứ gì vậy các bác

Gồm 1 cái búa để đập vỡ kính và 1 cái dao để cắt seat belt

Theo em với xe 7 chỗ trở xuống các pác chờ đến hết tháng 7 qua tháng 8 chắc xxx có hướng dẫn cụ thể. Thường độ trễ của việc triển khai các NĐ khoảng 30 ngày. Em định sắm cho yên tâm nhưng quyết định chờ qua tháng 8. Mấy ảnh có hỏi thì nói mới có hiệu lực nên chưa trang bị kịp chắc sẽ được bỏ qua.

Last edited by a moderator:
Hạng D
9/5/10
1.821
3.825
113
Dụng cụ thoát hiểm có thể là các loại sau :
Áo giáp: chống đạn, chống dao
Súng : chống cướp
Bình hơi : chống ngập nước , triều cường.
Dao : chống cướp, cắt seatbell
Búa : phá kính , chống cướp.
Bình cứu hỏa : chống lửa.
Bao cao su : chống ......tình huống bất khả kháng.
...........................
Chưa biết xxxx nhà ta nói loại nào.