Hạng F
28/8/19
6.699
11.388
113
Palm Beach, Florida, US
Đây là ý kiến cá nhân, dựa trên hiểu biết, từng trải và học hỏi thực tế.
Note: Xét riêng cho tt Mỹ.
Xe Hàn, nhà H-K, trong 10 năm nay, rõ là phát triển thương mại. So về giá, cùng Class, cạnh tranh trực tiếp, luôn Options nhiều hơn, giá cũng mềm hơn, tuy ko nhiều ( 2k-5k). CL Body, Sơn cũng nhìn đẹp hơn.
Nhưng, nếu xét về độ bền của Engine, của các Options, Sensors, Accessories, Nước sơn, Khung gầm...vẫn dưới xe Japan.
Nó còn là việc bố trí thiết kế khoang máy cho tiện lợi bảo trì. Nói về v/đ này Toyota là số 1 về tiện dụng.
Đó là ý kiến của các bậc tiền bối làm nghề Garage mấy chục năm chứ ko phải Mình.
Còn việc nữa là đồ Parts cho Toyota cũng rẻ, dùng chung nhiều dòng, nhiều đời xe. Xét về BT hay SC, đó là tiện lợi.

Hạng D
19/10/09
4.738
14.306
113
Tel : 0949999684 .
Đây là ý kiến cá nhân, dựa trên hiểu biết, từng trải và học hỏi thực tế.
Note: Xét riêng cho tt Mỹ.
Xe Hàn, nhà H-K, trong 10 năm nay, rõ là phát triển thương mại. So về giá, cùng Class, cạnh tranh trực tiếp, luôn Options nhiều hơn, giá cũng mềm hơn, tuy ko nhiều ( 2k-5k). CL Body, Sơn cũng nhìn đẹp hơn.
Nhưng, nếu xét về độ bền của Engine, của các Options, Sensors, Accessories, Nước sơn, Khung gầm...vẫn dưới xe Japan.
Nó còn là việc bố trí thiết kế khoang máy cho tiện lợi bảo trì. Nói về v/đ này Toyota là số 1 về tiện dụng.
Đó là ý kiến của các bậc tiền bối làm nghề Garage mấy chục năm chứ ko phải Mình.
Còn việc nữa là đồ Parts cho Toyota cũng rẻ, dùng chung nhiều dòng, nhiều đời xe. Xét về BT hay SC, đó là tiện lợi.
Quan điểm cá nhân em luôn. Kia Hyundai giờ rất giàu mạnh ,nó dư sức nâng cấp chất lượng sản phẩm thu hẹp khoảng cách dần so với các hãng khác . Công Nghiệp Ô Tô Nhật Bản theo em thấy xe mới giờ hư nhảm nhiều linh kiện độ bền thấp như xe Hàn bác à. Có thể họ thất thế nên giảm chất lượng lại để giảm giá thành .

Hạng F
29/10/16
11.600
22.274
113
Pháp
Quan điểm cá nhân em luôn. Kia Hyundai giờ rất giàu mạnh ,nó dư sức nâng cấp chất lượng sản phẩm thu hẹp khoảng cách dần so với các hãng khác . Công Nghiệp Ô Tô Nhật Bản theo em thấy xe mới giờ hư nhảm nhiều linh kiện độ bền thấp như xe Hàn bác à. Có thể họ thất thế nên giảm chất lượng lại để giảm giá thành .
Vấn đề ở đây là thương hiệu, đẵng cấp, em thí dụ như những hạng lớn, hiẹu lớn có hãng cón
và đồ như nhau ..Skoda là đồ của VW, Seat ,Audi nhiều như nhau. nhưng giá thì khác nhau

• Like
Reactions: PHONG NGUYEN
Hạng F
28/8/19
6.699
11.388
113
Palm Beach, Florida, US
Xe Japan bây giờ ko bền bỉ như ngày xưa. Từ dòng 2012 đổ đi CL kém hẳn, hay hỏng vặt hơn.
Giảm CL và giá Parts, theo xe cũng như OEM là nguyên nhân.
Ví dụ:
Con Rav4 2007-2012, những Relays trong Board là của OMRON (made in Japan). Cùng Class con xe Rav4 đó,1 con 2018 thì phải, thì mấy cái Relay đó là hàng OEM ko tên.

Hạng D
19/10/09
4.738
14.306
113
Tel : 0949999684 .
Xe Japan bây giờ ko bền bỉ như ngày xưa. Từ dòng 2012 đổ đi CL kém hẳn, hay hỏng vặt hơn.
Giảm CL và giá Parts, theo xe cũng như OEM là nguyên nhân.
Ví dụ:
Con Rav4 2007-2012, những Relays trong Board là của OMRON (made in Japan). Cùng Class con xe Rav4 đó,1 con 2018 thì phải, thì mấy cái Relay đó là hàng OEM ko tên.
Tục nhất mấy con Lexus. Có nhiều món mình không nghĩ nó kém bền cở vậy. Mặc dù không hoạt động hiệu năng cao và khắc nghiệt như xe Đức . Relay thì Honda Acura giờ là cùi bắp nhất. Mitsuba Made In Viet Nam thì nên vứt hết nếu có dấu hiệu chết 1 vài con . Nói chung giờ xe phổ thông ai hỏi mua xe gì Việt Nam thì loanh quanh Mazda và xe Hàn. Nhiều tiền chơi xe Đức.

Hạng F
28/8/19
6.699
11.388
113
Palm Beach, Florida, US
Tục nhất mấy con Lexus. Có nhiều món mình không nghĩ nó kém bền cở vậy. Mặc dù không hoạt động hiệu năng cao và khắc nghiệt như xe Đức . Relay thì Honda Acura giờ là cùi bắp nhất. Mitsuba Made In Viet Nam thì nên vứt hết nếu có dấu hiệu chết 1 vài con . Nói chung giờ xe phổ thông ai hỏi mua xe gì Việt Nam thì loanh quanh Mazda và xe Hàn. Nhiều tiền chơi xe Đức.
Lexus bây giờ là hàng đểu nhất! Chưa kể Form xấu thôi rồi.
Nó định danh Deluxe nhưng thực tế ko tới.
Thậm chí con Base của Lexus còn thua đứt con Limited thuần Toyota.
Hàng nhựa nhìn rẻ tiền ko xứng Deluxe
Nhìn mấy con RX350 bây giờ mà tởm. Cửa nẻo nào mà so BMW, Audi, Mer.
Bước qua con Genesis còn ko tới.

Tập Lái
31/7/23
13
4
3
29
Nhiều bác hay chê xe hàn quá, riêng con carnival mình thấy nó rất bền, máy móc cũng rất ổn vì chiếc này công ty mình chạy từ 2008 tới 2017 mới đổi qua xe khác để đón tụi hàn.Riêng mình cũng hay dc tài xế chở đi công tác miền tây xuốngbến tre rất nhiều lần bằng con carnival nên mình thấy nó xài ngon, vì chưa bao giờ hỏng vặt giữa đường.

Còn vụ hao xăng, mình nghĩ xe cũ nào cũng hao chứ k riêng gì xe hàn, mà hao là do máy bảo dưỡng k tốt, xăng gió lửa k ổn, valve giơ bẩn các kiểu cũng làm động cơ k đạt dc hiệu suất tốt dẫn tới hao.

Bác chủ nên đi vệ sinh họng ga, cổ hút, van khí thải, thay lọc xăng + gió, bobin + bugi nếu dc... mình tin xe bác sẽ gỉam tiêu hao