Hạng B2
25/2/10
272
318
88
Cách đây 5 năm em có xin giấy phép chạy xe qua Cam -Lào phí 50k rẻ lắm em tự xin rồi em để xe bên Lào đi đường bộ qua Thái

Hạng D
13/8/07
1.545
3.431
113
Cuối tháng 7 gia đình mình có đi Cam 5 ngày : Đi Siem Reap- Phnom Peng- Sihanoukville.
1. Đổi bằng lái quốc tế on-line khoảng 7-10 ngày thì có ( vợ mình 7 ngày, mình 10 ngày). Phí 200k ship về tới nhà. Có thời hạn 3 năm.
Vào link xem hướng dẫn: https://dichvucong.gplx.gov.vn/faces/registration/guide_4.xhtml
Sau đó ấn vào ' Đăng ký trực tuyến ' thì ra link bên dưới để đăng ký
https://dichvucong.gplx.gov.vn/face...jsessionid=HJpzsh1UVyN2m+07qPGKKI8U.undefined .
Phải chụp or scan bằng lái hiện tại, ảnh chân dung
Làm xong nên chụp lại mã truy cập nhé.
2. Giấy phép liên vận Cam thì vào đây làm : https://dichvucong.gov.vn/p/home/dv...inh.html?ma_thu_tuc=1.010711&id_tinh_thanh=50
Nộp On-line trước 5 ngày thôi, trước nhiều quá họ ko duyệt. GPLV xin trong thời hạn 1 tháng thôi nhé. Nên đăng ký ngày đi khi nộp Online trước 5-10 ngày so với ngày dự định đi nhé.
Trong tờ khai làm GPLV thì chỗ " Cửa khẩu Xuất- Nhập' ghi là Theo qui định ( Sang bên Cam họ bắt mình phải đăng ký của khẩu về nhé, ko như VN)
Phải chủ xe làm mới được nhé và đến cửa khẩu thì chỉ chủ xe làm việc với công an, hải quan 2 bên. Phí đăng ký xe qua cửa khẩu tại VN bên mình 20-hay 30k gì đó.
3. Giấy tờ qua Cam cần là: Chuẩn bị passport của người đi ( còn thời hạn > 6 tháng) + giấy phép liên vận + giấy phép lái xe quốc tế.
Hải quan Cam ăn tạp lắm: Đi 100K/Hộ chiếu về cũng thế + Xe 700k lượt đi- lượt về ko mất ( Mình đi cửa khẩu Xa Mát về cửa khẩu Hà Tiên. Nghe bẩu Mộc Bài ăn dày hơn). Nhà mình đi 6 người nên tổng thiệt hại hơi nhiều. Mình gửi cà phê hải quan VN đi 100k, về 100k thui.
Lưu ý: - Nên copy sẵn 2-3 bộ GPLV để đưa cho hải quan 2 bên ko phải đi Copy mất time lắm
- Không nên đi từ Shihanoukville về Hà Tiên dọc theo bờ biển vì đường qua xấu từ ngã ba Prey Nop đến Trapang Ropov market ( khoảng 21km đường lầy lội như ổ voi- đi sedan chắc cạ banh gầm luôn).
- Nên đổi sang tiền USD mệnh giá nhỏ 1-50 thôi và 1 ít tiền Riel cho ăn uống, tiêu vặt.
cái link xin giấy phép liên vận hình như tèo rồi

Hạng D
13/8/07
1.545
3.431
113
dùng cái link này nếu ở SG

1. cái form download về điền đầy đủ: Kính gửi Sở GTVT....
2. chỗ bên trên cái bảng có chữ đề nghị: sở GTVT
3. mục hình thức hoạt động, nếu cá nhân thì để trống
4. thời gian thì điền: 30 ngày
5. chỗ cửa xuất nhập thì điền: theo quy định
6. hình chụp giấy đăng ký xe: chụp hình màu rõ nét (không chụp trắng đen)

các mục địa chỉ theo form thì điền theo y chang đăng ký, khác là không nhận. sau đó tới mục địa chỉ giao nhận thư thì điền chỗ nào mình muốn nhận cũng được.

sau khi làm on nai 2 lần bị từ chối thì vác xác ra được hướng dẫn offline rất cụ thể bởi chị xinh đẹp

12/12/12
114
52
28
TPHCM
Lúc trước mình đi bus qua Cam, chiều đi thì ko bị kiểm hành lý, chiều về thì bị HQ Vietnam bắt đem hành lý xuống bus hết.
Vậy thì khi mình đi xe tư lái, hành lý thế nào ạ? Để mình biết còn xếp đồ, mấy cái thùng vali vác lên xuống cũng cồng kềnh áh
Xin cảm ơn ACE!

Tập Lái
18/10/11
47
26
18
Lúc trước mình đi bus qua Cam, chiều đi thì ko bị kiểm hành lý, chiều về thì bị HQ Vietnam bắt đem hành lý xuống bus hết.
Vậy thì khi mình đi xe tư lái, hành lý thế nào ạ? Để mình biết còn xếp đồ, mấy cái thùng vali vác lên xuống cũng cồng kềnh áh
Xin cảm ơn ACE!
Tùy ah, lượt đi mình phải đem mấy cái Vali xuống xong đem vào băng chuyền chạy qua máy để HQ ktra, lượt về họ bắt mở cốp xem qua loa xong cho qua ah