Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
Re: [xinhan] trái hay phải?

jqkadesign nói:
nữa hả? em thì em sẽ bật xi nhan đơn giản vậy thôi hà.
k phải bác ơi, thớt này là xinhan trái hay phải khi đi từ đường A vào D theo hình vẽ bác SGB cung cấp, k phải đường cong "nguy hiểm".

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113

clieduyet nói:
dawmgoodman ® nói:
clieduyet nói:
Như theo phân tích của em ở trên thì:
CHUYỂN HƯỚNG (nói chung) = RẼ (sang đường khác) hoặc QUAY ĐẦU (theo phần đường ngược lại)
BÁc xác nhận giúp đây là quan điểm cuối cùng của bác về các hành vi chuyển hướng? Chỉ gồm 2 hành vi này?

Vâng em xác nhận quan điểm là theo luật GTĐB VN, thì CHUYỂN HƯỚNG chỉ gồm 2 hành vi: RẼ và QUAY ĐẦU

clieduyet nói:
dawmgoodman ® nói:
Rẽ theo bác ở đây là: chuyển đường khác?
Đúng vậy. "Đường khác" ở đây không phải là "đường có tên khác" mà là "hướng lưu thông khác/phần đường khác)

chà, bác có thể chi tiết hơn về "hương lưu thông khác và phần đường khác" được k? vì e sẽ phản biện trên những chi tiết này để cho thấy nếu chỉ rẽ và quay đầu là chưa đủ.
Hay như bác nói có cả hành vi "chuyển sang phần đường khác" tức là bác đã gián tiếp đồng ý việc chuyển làn cũng là môt hành vi chuyển hướng.

"Phần đường" và "Làn đường" là 2 khái niệm khác nhau theo định nghĩa trong luật.

6. Phần đường xe chạy là phần của đường bộ được sử dụng cho phương tiện giao thông qua lại.
7. Làn đườngmột phần của phần đường xe chạy được chia theo chiều dọc của đường

Ví dụ: đường có 2 chiều thì mỗi chiều là một phần đường.

Vì vậy xét trên khía cạnh "vật lý" thì chuyển làn cũng có trạng thái "chuyển hướng" nhưng xét trên hệ quy chiếu là Luật gtđb thì chuyển làn khác chuyển hướng vì được điều chỉnh bởi các điều luật khác nhau.

Còn "khác hướng lưu thông" ở đây bác có thể hiểu là không cùng 1 trục đường/không liên tục về làn đường (không kể trường hợp bị gián đoạn do giao lộ)

Em gom lại lần nữa: theo bác thì chuyển hướng gồm 2 hành vi là
1. quay đầu.
2. rẽ để tiếp tục di chuyển không cùng 1 trục đường/không liên tục về làn đường (không kể trường hợp bị gián đoạn do giao lộ- các ngã rẽ tối thiểu 3 nhánh trở lên) với trục đường đang đi.

Em hiểu đúng ý bác chưa?

Last edited by a moderator:
Hạng D
19/8/13
1.572
2.363
113

dawmgoodman ® nói:
clieduyet nói:
dawmgoodman ® nói:
clieduyet nói:
CHUYỂN HƯỚNG (nói chung) = RẼ (sang đường khác) hoặc QUAY ĐẦU (theo phần đường ngược lại)
BÁc xác nhận giúp đây là quan điểm cuối cùng của bác về các hành vi chuyển hướng? Chỉ gồm 2 hành vi này?

Vâng em xác nhận quan điểm là theo luật GTĐB VN, thì CHUYỂN HƯỚNG chỉ gồm 2 hành vi: RẼ và QUAY ĐẦU

dawmgoodman ® nói:
clieduyet nói:
dawmgoodman ® nói:
Đúng vậy. "Đường khác" ở đây không phải là "đường có tên khác" mà là "hướng lưu thông khác/phần đường khác)

chà, bác có thể chi tiết hơn về "hương lưu thông khác và phần đường khác" được k? vì e sẽ phản biện trên những chi tiết này để cho thấy nếu chỉ rẽ và quay đầu là chưa đủ.
Hay như bác nói có cả hành vi "chuyển sang phần đường khác" tức là bác đã gián tiếp đồng ý việc chuyển làn cũng là môt hành vi chuyển hướng.

"Phần đường" và "Làn đường" là 2 khái niệm khác nhau theo định nghĩa trong luật.

6. Phần đường xe chạy là phần của đường bộ được sử dụng cho phương tiện giao thông qua lại.

Vì vậy xét trên khía cạnh "vật lý" thì chuyển làn cũng có trạng thái "chuyển hướng" nhưng xét trên hệ quy chiếu là Luật gtđb thì chuyển làn khác chuyển hướng vì được điều chỉnh bởi các điều luật khác nhau.

Còn "khác hướng lưu thông" ở đây bác có thể hiểu là không cùng 1 trục đường/không liên tục về làn đường (không kể trường hợp bị gián đoạn do giao lộ)

1. quay đầu.
2. rẽ để tiếp tục di chuyển không cùng 1 trục đường/không liên tục về làn đường (không kể trường hợp bị gián đoạn do giao lộ- các ngã rẽ tối thiểu 3 nhánh trở lên) với trục đường đang đi.

Em hiểu đúng ý bác chưa?
OK bác, nhưng em lưu ý là câu "không liên tục về làn đường" chỉ là một ý để giải thích cho "khác hướng lưu thông", nên em loại trừ trường hợp: đường đi thẳng, phân 02 làn (ví dụ) nhưng qua khỏi giao lộ không còn phân làn, trường hợp này không thể xem là "không liên tục về làn đường".
Bác hiểu ý em chứ?

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113

clieduyet nói:
dawmgoodman ® nói:
clieduyet nói:
dawmgoodman ® nói:
clieduyet nói:

dawmgoodman ® nói:
clieduyet nói:
dawmgoodman ® nói:

1. quay đầu.

Em hiểu đúng ý bác chưa?
OK bác, nhưng em lưu ý là câu "không liên tục về làn đường" chỉ là một ý để giải thích cho "khác hướng lưu thông", nên em loại trừ trường hợp: đường đi thẳng, phân 02 làn (ví dụ) nhưng qua khỏi giao lộ không còn phân làn, trường hợp này không thể xem là "không liên tục về làn đường".
Bác hiểu ý em chứ?
Lại cố tí nữa để hiểu nhà làm luật clieduyet coi sao, kakaka. Hình như bác có học bên Ngoại thương, nếu vậy ở đâu, khoá nào vậy?

Theo bác clieduyet thì chuyển hướng theo luật GTĐB gồm 2 hành vi là:
1. quay đầu.
2. rẽ để tiếp tục di chuyển trên phần đường khác không cùng phần đường đang đi (không liên tục về phần đường trên cùng một trục) .

Hạng D
19/8/13
1.572
2.363
113

dawmgoodman ® nói:
up chờ bác clieduyet xác nhận.
Em xác nhận rồi mà bác, chỉ lưu ý thêm một tí cho rõ thôi !

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113

clieduyet nói:
dawmgoodman ® nói:
Thì em cũng note lại xem đúng ý bác chưa đó:
1. quay đầu.
2. rẽ để tiếp tục di chuyển trên phần đường khác không cùng phần đường đang đi (không liên tục về phần đường trên cùng một trục) .

Confirm cái này nhé? chưa ổn bác tự chỉnh đi, kakaka. Luật của bác quy định đọc mà k hiểu sao thi hành?

Hạng D
19/8/13
1.572
2.363
113

dawmgoodman ® nói:
clieduyet nói:
dawmgoodman ® nói:
Thì em cũng note lại xem đúng ý bác chưa đó:
1. quay đầu.

Confirm cái này nhé? chưa ổn bác tự chỉnh đi, kakaka. Luật của bác quy định đọc mà k hiểu sao thi hành?

Thì bác cứ nêu quan điểm đi ạ. Vì vấn đề này liên quan đến "diễn giải" và "cách hiểu" nên không thể đưa ra 1 khái niệm chủ quan. Em mà làm luật thì cứ đưa ra chứ cần gì bác hiểu

Hạng D
8/6/12
1.193
1.762
113

@ Bác Daw : em chờ phản biện và khái niệm về vụ "chuyển hướng" của bác lâu quá nhen

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113

TOAGT nói:
@ Bác Daw : em chờ phản biện và khái niệm về vụ "chuyển hướng" của bác lâu quá nhen
hix, bác bàn tới chủ đề 4. Em và bác clieduyet vẫn chiến chủ đề 2.
Hay bác coi 2 chủ đề này có ý kiến riêng gì thì góp giúp tụi e nhé để e nhanh chốt và chuyển qua trả lời bác. Vì trả lời xong 3 chủ đề kia thì câu rả lời cho bác sẽ rõ.