Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
Re: [xinhan] trái hay phải?

Vậy chủ đề 2 chỉ còn chờ ý kiến bác tieulinhtinh như comment trên của e rồi bàn tiếp. Còn bác clieduyet và ToaGT coi như thống nhất. Em chuyển chủ đề 3 với 2 bác này trước:

Chủ đề 3. Chỉ có hành vi chuyển hướng khi xe từ bỏ tuyến đường mặc định đang đi để rẽ qua ngã rẽ khác hay còn những nơi khác nữa?

Quan điểm của em cho chủ đề này:

Thứ nhất, trong Điều 15 của Luật GTĐB có quy định:
Điều 15. Chuyển hướng xe
...
4. Không được quay đầu xe ở phần đường dành cho người đi bộ qua đường, trên cầu, đầu cầu, gầm cầu vượt, ngầm, trong hầm đường bộ, đường cao tốc, tại nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt, đường hẹp, đường dốc, đoạn đường cong tầm nhìn bị che khuất.

Như vậy, ngay cả khi chúng ta còn trên con đường mặc định, nhưng quay đầu tại những nơi chẳng cần có giao lộ để rẽ sang ngã rẽ khác cũng là hành vi chuyển hướng xe.

Thứ nhì, có rất nhiều hành vi chuyển hướng, ví dụ như khi chuyển làn (đ 13), khi vượt xe (đ14), xin vào đường cao tốc (điều 26). Tuy nhiên, do những hành vi này nằm trong một hành vi tổng thể khác (chuyển làn, vượt xe, vào đường cao tốc), nên đã được luật quy định "cá thể hoá" luôn vào trong những Điều khoản 13, 14, 26 nhưng 1 phần của các hành vi này.

Như vậy, quan điểm "chỉ có hành vi chuyển hướng khi xe từ bỏ tuyến đường mặc định đang đi để rẽ qua ngã rẽ khác" là sai, vì còn nhiều hành vi khác được xem là chuyển hướng theo luật GTĐB.

Last edited by a moderator:
Hạng D
21/6/10
1.661
758
113

Quan điểm của em là các bác đều học cao hiểu rộng, thông minh tuyệt đỉnh nên em loại bỏ khả năng các bác clie, tieulinhtinh, dawmgoodman thiếu khả năng logic tới mức có vài câu trong luật cũng hiểu sai. Đã loại bỏ khả năng đó thì em tạm kết luận luật mập mờ không rõ ràng dẫn đến nhiều cách hiểu.
Từ kết luận này em suy ra các bác cãi nhau đến tết công gô cũng không kết luận được con ngựa vằn là màu trắng vạch đen hay màu đen vạch trắng. Cãi mệt quá thì nghỉ thôi.

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113

mumutant nói:
Quan điểm của em là các bác đều học cao hiểu rộng, thông minh tuyệt đỉnh nên em loại bỏ khả năng các bác clie, tieulinhtinh, dawmgoodman thiếu khả năng logic tới mức có vài câu trong luật cũng hiểu sai. Đã loại bỏ khả năng đó thì em tạm kết luận luật mập mờ không rõ ràng dẫn đến nhiều cách hiểu.
Từ kết luận này em suy ra các bác cãi nhau đến tết công gô cũng không kết luận được con ngựa vằn là màu trắng vạch đen hay màu đen vạch trắng. Cãi mệt quá thì nghỉ thôi.
kaka, đó là con ngựa vằn. Nên chỗ nào luật giống con ngựa ta sẽ k kết luận, còn những chỗ nào mà ngựa ô vẫn bảo ngựa trắng là ta phải tranh luận nha?
Ví dụ như có phải xi nhan trên đường cong k thì...lưỡng lự. Còn thấy có nguy hiểm thì đừng lưỡng lự mà nhá xi nhan cho họ biết liền nha

Hạng D
21/6/10
1.661
758
113

dawmgoodman ® nói:
kaka, đó là con ngựa vằn. Nên chỗ nào luật giống con ngựa ta sẽ k kết luận, còn những chỗ nào mà ngựa ô vẫn bảo ngựa trắng là ta phải tranh luận nha?
Ví dụ như có phải xi nhan trên đường cong k thì...lưỡng lự. Còn thấy có nguy hiểm thì đừng lưỡng lự mà nhá xi nhan cho họ biết liền nha
Con ngựa ô thì chỉ có đui mới nói là con ngựa trắng. Các bác đều mắt sáng 10/10 nếu chuyện rõ thế đã không cãi.
Chết, hay bác cho là các bác kia đui cả đọc có mấy câu rõ nghĩa như vậy cũng không hiểu? Coi chừng tự tin quá nhé.

Hạng D
19/8/13
1.572
2.363
113

mumutant nói:
Ngựa vằn là ngựa đen vạch trắng hay ngựa trắng vach đen là có cơ sở khoa học đấy bác !

Bác nói đúng, ban đầu em tham gia với quan điểm là phải hiểu luật theo hướng phù hợp với thực tế cho dù luật hiện nay cho thấy còn chưa rõ ràng và chặt chẽ.

Tuy nhiên em nhận thấy là nhiều bác theo quan điểm là soi xét từng câu chữ để đưa ra các kết luận theo em là đi ngược lại tinh thần của luật, vì thế dần dần em cũng phải đi theo xu thế này để phản bác, tranh luận hehe.

Đúng là với quan điểm của nhiều bác chỉ cho rằng mình đúng mà không suy xét các ý kiến khác trong khi luật thì không chặt chẽ thì như bác nói sẽ cãi nhau tới...tết Congo. Tuy nhiên điều đó không quan trọng, vì em đã xác định quan điểm là cãi nhau để...xả xì trét và luyện khả năng lập luận hehe, nên bác có "đá đểu" tí cũng không sao :D

Hạng D
19/8/13
1.572
2.363
113

dawmgoodman ® nói:
Vậy chủ đề 2 chỉ còn chờ ý kiến bác tieulinhtinh như comment trên của e rồi bàn tiếp. Còn bác clieduyet và ToaGT coi như thống nhất. Em chuyển chủ đề 3 với 2 bác này trước:
Chủ đề 2 bữa giờ em bận với lại bận "chém" bên thớt kia nên chưa trả lời bác. Tuy nhiên vì nó lại phụ thuộc vào khái niệm "thế nào là chuyển hướng" nên sẽ bàn chủ đề 3 trước vậy.

dawmgoodman ® nói:
Chủ đề 3. Chỉ có hành vi chuyển hướng khi xe từ bỏ tuyến đường mặc định đang đi để rẽ qua ngã rẽ khác hay còn những nơi khác nữa?

Điều 15. Chuyển hướng xe
...
4. Không được quay đầu xe ở phần đường dành cho người đi bộ qua đường, trên cầu, đầu cầu, gầm cầu vượt, ngầm, trong hầm đường bộ, đường cao tốc, tại nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt, đường hẹp, đường dốc, đoạn đường cong tầm nhìn bị che khuất.

Như vậy, ngay cả khi chúng ta còn trên con đường mặc định, nhưng quay đầu tại những nơi chẳng cần có giao lộ để rẽ sang ngã rẽ khác cũng là hành vi chuyển hướng xe.
Cái này em đồng ý. Vì trong các post của em từ trang 16 thì em đã khẳng định quay đầu là chuyển hướng, và khái niệm QUAY ĐẦU chỉ dùng khi chuyển hướng sang phần đường ngược lại, không phải RẼ (sang đường khác)

Thứ nhì, có rất nhiều hành vi chuyển hướng, ví dụ như khi chuyển làn (đ 13), khi vượt xe (đ14), xin vào đường cao tốc (điều 26). Tuy nhiên, do những hành vi này nằm trong một hành vi tổng thể khác (chuyển làn, vượt xe, vào đường cao tốc), nên đã được luật quy định "cá thể hoá" luôn vào trong những Điều khoản 13, 14, 26 nhưng 1 phần của các hành vi này.
Cái này em phản bác! Vì điều này là do bác tự suy luận. Còn quan điểm của em là THEO LUẬT GTĐB, chỉ và chỉ có những hành vi được quy định trong Điều 15 mới là CHUYỂN HƯỚNG vì tiêu đề điều 15 đã nêu rõ phạm vi điều chỉnh. Các hành vi khác là "chuyển hướng vật lý" chứ không phải "chuyển hướng theo luật gtđb"
Như vậy, quan điểm "chỉ có hành vi chuyển hướng khi xe từ bỏ tuyến đường mặc định đang đi để rẽ qua ngã rẽ khác" là sai, vì còn nhiều hành vi khác được xem là chuyển hướng theo luật GTĐB.
Câu này về từ ngữ em cho rằng nó thiếu chữ "hoặc quay đầu" ==> 2 hành vi (như post ở trang 16-17 em đã phân tích), do đó đúng là nó sai khi cho rằng "chỉ có..."==> 1 hành vi. Tuy nhiên về ý nghĩa cần chuyển tải ban đầu (so sánh với quan điểm của bác) thì em hiểu là nó không sai.

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113

clieduyet nói:
dawmgoodman ® nói:
Chủ đề 2 bữa giờ em bận với lại bận "chém" bên thớt kia nên chưa trả lời bác. Tuy nhiên vì nó lại phụ thuộc vào khái niệm "thế nào là chuyển hướng" nên sẽ bàn chủ đề 3 trước vậy.

dawmgoodman ® nói:

Điều 15. Chuyển hướng xe
...

Cái này em đồng ý. Vì trong các post của em từ trang 16 thì em đã khẳng định quay đầu là chuyển hướng, và khái niệm QUAY ĐẦU chỉ dùng khi chuyển hướng sang phần đường ngược lại, không phải RẼ (sang đường khác)

Chỉ cần đến đây là ta có thể chốt lại là quan điểm Chỉ có hành vi chuyển hướng khi xe từ bỏ tuyến đường mặc định đang đi để rẽ qua ngã rẽ khác là sai rồi bác nhỉ.

Đoạn sau em tạm thời k tranh luận để quay lại xử lý chủ đề 2 với bác.

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113

clieduyet nói:
dawmgoodman ® nói:
Bác cứ trả lời cho em 3 câu hỏi trong hình vẽ của chủ đề 2 khi đi từ A sang D rồi ta bàn tiếp hen. Nó k liên quan gì đến các chủ đề khác đâu bác. Đây là các câu bác chỉ cần trả lời theo cách đi đường hàng ngày của bác.

1. Nếu đường A chạy thẳng thì là đường E (cùng là Quang Trung) như trong hình bác SGB cung cấp. Vậy từ A vào D bác xinhan gì?
2. Nếu đường A và C cùng tên, vậy từ A vào D xi nhan gì?
3. Nếu A, E, C đều khác tên, bác xi nhan gì từ A vào D?

Hạng D
10/9/08
2.874
5.946
113

dawmgoodman ® nói:
Chỉ cần đến đây là ta có thể chốt lại là quan điểm Chỉ có hành vi chuyển hướng khi xe từ bỏ tuyến đường mặc định đang đi để rẽ qua ngã rẽ khác là sai rồi bác nhỉ.
Nếu nói theo tinh thần tích cực thì là chưa đủ chứ không phải sai, bổ sung thêm quay đầu nữa. Mà quay đầu cũng giống rẽ 2 lần thôi.
Phân tích sâu thêm thì bản thân hành vi quay đầu cũng có 1 số yếu tố buộc phải xi nhan mà không cần ghép vào hành vi chuyển hướng: đó là chuyển sang làn để quay đầu; dừng giữa đường để chờ quay đầu.

Hạng D
10/9/08
2.874
5.946
113

dawmgoodman ® nói:

Nếu nói theo tinh thần tích cực thì là chưa đủ chứ không phải sai, bổ sung thêm quay đầu nữa. Mà quay đầu cũng giống rẽ 2 lần thôi.
Phân tích sâu thêm thì bản thân hành vi quay đầu cũng có 1 số yếu tố buộc phải xi nhan mà không cần ghép vào hành vi chuyển hướng: đó là chuyển sang làn để quay đầu; dừng giữa đường để chờ quay đầu.