Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Xoay vô-lăng có tiếng kêu riu rít

Tập Lái
29/10/12
48
16
8
Các bác giúp em: Xe Altis 2011 khi xoay vô-lăng có phát ra tiếng rít rít khi cua trái, hoặc xoay vô-lăng sang phải . Mong anh em tư vấn giúp em nguyên nhân và cách khắc phục?
Xin chân trọng cảm ơn
Sau khi mod edit nội dung câu hỏi cho việc xoay vô lăng có tiếng kêu để anh chị có thể tham khảo thêm

Vô lăng ô tô bị kêu

Phần lớn nguyên nhân xe đánh lái kêu, thước lái kêu lục cục, cọt kẹt là do thước lái, đăng lái hoặc cột lái quá bẩn. Sau một thời gian xe hoạt động, các chi tiết này có thể bị bẩn hoặc bị mài mòn, kết nối với nhau không còn chặt chẽ do thiếu dầu bôi trơn.
xoay vô lăng có tiếng kêu

Xe đánh lái kêu có thể do thước lái, đăng lái hoặc cột lái quá bẩn
Giải pháp khắc phục tốt nhất trong trường hợp vô lăng ô tô bị kêu là vệ sinh sạch sẽ đăng lái, cột lái, thước lái và thêm dầu bôi trơn cho các chi tiết rồi chạy thử. Nếu vô lăng ô tô vẫn bị kêu thì cần kiểm tra thêm các chi tiết khác. Trường hợp không tìm được nguyên nhân buộc phải đem xe tới các garage ô tô.

Last edited by a moderator:
Hạng C
25/2/07
640
3.884
93
An Giang
Bác kiểm tra lại bơm trợ lực là ok.Em nghĩ xe bác bơm trợ lực bị xì nhớt hoặc hết nhớt...o_O

Hạng D
24/10/14
1.861
1.593
113
TP.HCM
Nếu vẫn nhẹ tức là trợ lực còn, thì có thể đơn giản là tiếng rít bạc đạn vô lăng chăng :D

Hạng F
13/9/07
6.539
2.783
113
otosaigon.com
Các bác giúp em: Xe Altis 2011 khi xoay vô-lăng có phát ra tiếng rít rít khi cua trái, hoặc xoay vô-lăng sang phải . Mong anh em tư vấn giúp em nguyên nhân và cách khắc phục?
Xin chân trọng cảm ơn
Tạt 1 gáo nước vào dây co-roa kéo bơm trợ lực. Nếu nó hết kêu thì tăng dây co-roa lên (hoặc thay dây mới). Nếu nó ko hết thì quay lại tái khám nhé!:3dcuoi:

Tập Lái
11/3/15
6
5
1
53
Nếu xe bác vẫn còn kêu như vậy thì khả năng bị kêu trong thước lái rất cao. Vì trước đây đã bảo hành tình trạng này rất nhiều (thay cả cây thước lái).
Xe bác đây đã hết bảo hành thì có thể sửa chữa lại!
Chúc bác may mắn!:3dgoidien:

Hạng D
4/2/12
3.202
11.530
113
Nếu xe bác vẫn còn kêu như vậy thì khả năng bị kêu trong thước lái rất cao. Vì trước đây đã bảo hành tình trạng này rất nhiều (thay cả cây thước lái).
Xe bác đây đã hết bảo hành thì có thể sửa chữa lại!
Chúc bác may mắn!:3dgoidien:
Ghê vậy? 2011 mà cũng bị ah