Hạng B2
8/5/12
355
64
38
Sao không có nguyên nhân do xăng dầu không đúng chuẩn (quá nhiều Methanol)

Hạng D
15/5/14
3.112
2.019
113
Bay Area ,Norh California, USA
Bài viết rất hay và bổ ích.
Các bác cho em hỏi trong phần số 5 của bài viết có đề cập đến vấn đề bộ phận chuyển đổi xúc tác bị nóng quá mức, vậy xe em là xe cỏ (Toyota Corona đời 92) thì có bộ phận chuyển đổi xúc tác chưa vậy các bác? Nếu có thì nó nằm ở đâu trong xe vậy các bác? Và làm sao để khắc phục tình trạng bộ phận này bị nóng quá mức hà các bác?

Cảm ơn các bác nhiều.
Em nó đây

Hạng D
4/6/14
1.317
844
113
1 nguyên nhân nữa hay gặp ở VN mà ít ai biết là do những bịch nylon bay ngoài đường vô tình bị cuốn vào gầm máy, gặp nhiệt độ nóng và gây cháy.

Chuẩn nè

Hạng C
11/2/13
556
548
93
cat lai
Chế độ các loại đèn còi... Chập điện , chuột cắn dây chập điện, thợ Việt Nam! làm ẩu chập điện . Đều gây cháy.

• Like
Reactions: supercharger
Hạng D
11/3/15
1.170
2.579
113
Về cháy xe , em cókinh nghiệm này xin đc chia xẻ : em thay bóng pha về nhà thấy góc chiếu chưa vừa ý ,em đậu xe cách tường vài mét ,bật pha , căn chỉnh..... Bỗng thấy mùi khét , khoang lái mù mịt khói ...may mắn nắp capo mở sẵn ,trện tay em cầm khoá 12 liền mở ngay dây nong bình ắc qui ,nguyên nhân là công tắc gạt pha/cos bị chạm , nó chảy thành một cục nhựa đen thui .......từ đó trở đi trong hộp đổ ghế lái lúc nào em cũng thủ sẵn cái khoá 12 .! Theo em khi thấy khói hoặc mùi khét (chưa phát hiện lửa ) việc đầu tiên là ngắt dây nóng ắc qui .

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
14/2/15
429
679
93
Về cháy xe , em cókinh nghiệm này xin đc chia xẻ : em thay bóng pha về nhà thấy góc chiếu chưa vừa ý ,em đậu xe cách tường vài mét ,bật pha , căn chỉnh..... Bỗng thấy mùi khét , khoang lái mù mịt khói ...may mắn nắp capo mở sẵn ,trện tay em cầm khoá 12 liền mở ngay dây nong bình ắc qui ,nguyên nhân là công tắc gạt pha/cos bị chạm , nó chảy thành một cục nhựa đen thui .......từ đó trở đi trong hộp đổ ghế lái lúc nào em cũng thủ sẵn cái khoá 12 .! Theo em khi thấy khói hoặc mùi khét (chưa phát hiện lửa ) việc đầu tiên là ngắt dây nóng ắc qui .
không hiểu lắm, khóa 12 là khóa gì bác?

Hạng B2
21/3/07
182
104
43
Visit Site
Xe máy dầu có thể bị cháy do dò rỉ dầu không các bác. Vì em thấy dầu hỏa vẫn đốt cháy được mà.