Hạng D
4/5/12
4.400
26.597
175
Xin chào ace, em xin nhờ ace tư vấn giúp em. Em 30t, đi làm ngày 60km từ biên hòa tới SG. Nên em muốn mua 1 chiếc xe để đi làm cho an toàn, che mưa nắng. Em chỉ có khoảng 150-200tr thôi ạ (vì ko mún mua trả góp), nhà cửa ổn định nhưng chưa có chổ để xe, chi tiêu trong gia đình 1 tháng dư được 8tr. E đang phân vân mấy dòng xe.
1/ Chevolet spak 2009 : 150tr-180tr
2/ Daewoo magnus 2004 : 180tr - 200tr
3/ Ford laser 2001 : 160tr-200tr.
năm ngoái em có 200 triệu trong tay, em mạnh dạng vay mua city luôn, nhưng nếu bác có thu nhập dư ra nuôi xe tầm 10 triệu mới nên đi vay. Trước đó tập chạy xe thì em kiếm mấy chiếc tầm 50 triệu đổ lại, đúng kiểu xe cỏ vừa chạy vừa sửa để tập chạy trong 2 năm, mấy con này đặc điểm là bán xe chỉ lỗ tiền sửa.
Với kinh nghiệm xe cỏ thì em nghĩ bác phải kiếm xe nào cỏ thật cỏ, và phải lành tính, không có gì để hư để sửa, ví dụ Kia CD5, hoặc Toyota Corolla, vì nếu chạy mấy con Magnus hoặc Laser cao cấp đồ điện mà hát xì sổ mũi thì chỉ có khóc ròng. Em có chạy con Datsun đời 1968, bị hư cupen dầu giữa đường vô tiệm xe máy lấy cái cupen honda gắn vào chạy luôn :D. Không thì cứ spark hoặc Matiz mà chiến.
Mục đích che mưa che nắng đi 60km thì mấy anh lắp thêm cái quạt nữa cho mát là được.

Attachments

Hạng D
30/7/16
2.635
57.894
113
Sao ko ai nghĩ đến Daihatsu terios nhỉ? Trên 200 chút, gom đủ lúa em sẽ chọn con này!

Hạng B2
12/1/17
159
248
43
38
Tầm trên dưới 200 bác có thể kiếm được con Ford Laser còn ngon nha. Ford Laser nổi tiếng là đầm, đi cũng hơi hao xăng tí thôi, máy lạnh thì rất ok mà khung gầm thì vô cùng vững chãi. Nhưng điều kiện tiên quyết với ae mới mua xe lần đầu mà lại là mua xe cũ là nên dắt theo thợ có kinh nghiệm và có tâm đi theo. Xe Mẽo thì hệ thống điện đóm và hộp số rất dễ trục trặc chưa kể đây còn là 1 con xe đã có tuổi. Khi đi xem phải tìm hiểu kỹ lịch sử xe (xem chủ trc đã thay cái gì, ở đâu. Nếu dc thay bằng đồ tốt (chính hãng) thì dù có bổ máy vẫn ok nhé), xem máy móc, khung gầm (cái này phải chịu khó soi từng con chỉ nha). Phát hiện cái gì bất thường là ngừng ngay. Mua xe cũ nên đừng cố ép bản thân phải mua vì sau đó thường hối hận. Xe đã có trên 12 tuổi đời thì xác định là cứ phải 6 tháng đi đăng kiểm một lần nhưng nếu kiếm được em nào còn ngon thì đảm bảo ăn đứt mấy con spark, magnus. Magnus hay bị bục sàn lắm nhé, Spark và Morning cũ dù có đời cao thì không cùng đẳng với Laser (nếu còn ngon). Vài lời chia sẻ cùng bác.
P/s: tại thời điểm hiện tại nếu ko có nhu cầu thật sự thì khoan hẵng nghĩ tới chuyện mua xe cũ. Vì giá xe cũ đang dao động bất thường. Nếu được mình khuyên bạn nên đợi qua thời điểm đầu năm 2018 xem tình hình ra sao đã.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
19/12/16
301
554
93
Thấy ông bạn mua con camry về làm lại hết 150 tr chạy cũng cứng cáp, có điều đời cũ quá phải đi đăng kiểm thường xuyên :D