Hạng C
6/12/10
586
15.631
93
thần kim cương tương lai của vũ trụ rồi
A nên xem qua lịch sử các thần đồng quá khứ của vn để có cách đào tạo huấn luyện sao cho tối ưu nhất

Hạng D
27/6/10
1.547
2.326
113
37
Tui thấy con ai cũng là thiên tài trong mắt của họ cả. Nên thôi cứ cho nó học hành đàng hoàng, giáo dục cho nó có tư duy tự lập, lối sống tốt, sau này thành bại, hạnh phục hay không thì kệ nó.

Hạng B2
18/2/05
297
17.064
93
18 tháng tuổi con em bóp vếu mẹ nó thì em hay bảo lêu lêu.
Mẹ nó đi công tác, e bồng nó đi nhậu thì mấy em pv thích bế ảnh, em bảo lêu lêu cô đi con thì nó làm i như ơ nhà.

Thằng bạn em kể, thằng nhóc con nó 2 tuổi đi mẫu giáo, bữa đó buổi chiều vợ nó đến đón. Thằng bé khóc và nói con không đi học nữa đâu. Mẹ nó hỏi thì bảo bị cô đánh vào tay, mẹ nói mới gặp cô hỏi. Cô giáo còn trẻ măng, xinh tươi ngại ngùng giãi bày: “lúc ngủ trưa bé mò... vú em”.

Vợ thằng bạn xin lỗi cô, cũng giải thích là ở nhà vẫn để bé có thói quen rờ vú mẹ khi ngủ.

Vợ nó về kể nó nghe, nó “la” thằng con: mẹ bố mày, đó đâu phải cỡ của mày mà mày dám mò, bố mày còn ko dám nữa là... :D

Hạng B2
14/5/15
340
685
93
Bình Dương - Hồ Chí Minh
Thanks các bác đã reply, chắc nhiều bác hiểu sai ý em. Tuổi thơ em đã trả qua áp lực học hành và kỳ vọng của phụ huynh rất nhiều rồi nên con em sẽ không phải sống cuộc đời đó. Em share vì không rõ con em có phát triển vượt trội ở điểm gì đó không thôi? Nếu có thì em chỉ muốn hướng con phát triển tự nhiên theo hướng đó, trách việc phải học hành phổ thông mệt mỏi, tốn nhiều thời gian vô ích không cần thiết.
Qua bài các bác share thì chắc con em thuộc bé có trí nhớ tốt chứ không phải gì đó cao siêu nên em sẽ thử cho bé tiếp xúc vời cờ ở khoảng 3 tuổi xem thế nào.

Hạng B2
14/5/15
340
685
93
Bình Dương - Hồ Chí Minh
:D , móa , con ai ko vậy pa , con anh con gái phải ko ?
Dạ con trai bác.
Thế là giỏi...nhưng đã biết: Con đi tiểu chưa?
Chưa thì còn tốn tiền. Học tiếp đi 6 tháng nữa lập thớt tiếp.
Đúng là vụ tiểu tiện anh vẫn chửa chủ động được nhưng từ tầm 9 tháng em đã ngưng tả cho con rồi, tả đêm thì 1 tuổi

Hạng B1
27/3/19
67
9.705
83
Thanks các bác đã reply, chắc nhiều bác hiểu sai ý em. Tuổi thơ em đã trả qua áp lực học hành và kỳ vọng của phụ huynh rất nhiều rồi nên con em sẽ không phải sống cuộc đời đó. Em share vì không rõ con em có phát triển vượt trội ở điểm gì đó không thôi? Nếu có thì em chỉ muốn hướng con phát triển tự nhiên theo hướng đó, trách việc phải học hành phổ thông mệt mỏi, tốn nhiều thời gian vô ích không cần thiết.
Qua bài các bác share thì chắc con em thuộc bé có trí nhớ tốt chứ không phải gì đó cao siêu nên em sẽ thử cho bé tiếp xúc vời cờ ở khoảng 3 tuổi xem thế nào.
Anh có thể tra google về ba chị em nhà Polgar.
Nhưng mình nghĩ do cha mẹ mấy cô Polgar quá giỏi mới thành công với phương pháp giáo dục đó được, còn lại vẫn nên theo chuẩn chung, đến trường phổ thông, học đại học, ra trường hên thì thành đạt, xui thì thất nghiệp lên cnl chém gió như mình.

Tập Lái
6/10/17
27
4.644
78
Con em cũng 18 tháng tuổi. Ăn, ngủ, lục lọi đồ đạc phá là chính :D
Đi đâu gặp người lạ kêu ạ đi là vòng tay xong cúi đầu ạ.
Muốn uống nước thì lại cầm cái ly xong đưa cho em rồi "ạ" 1 cái rồi kêu "nước nước", muốn ăn bánh hay đồ khô thì cầm đến chỗ em đưa cho em rồi cũng "ạ" =))
Biết đi ị thì kêu "bô bô" và chỉ vào nhà tắm =))
Còn nhiều thứ nữa, nhưng ở tuổi này em nghĩ là nó chỉ cần làm cho người khác hiểu được 1 vài nhu cầu căn bản của nó là thành công rồi.

Hạng C
8/4/11
889
11.112
93
Con em được 18 tháng tuổi và đã biết khá nhiều thứ khiến em hơi bất ngờ:
  • Khả năng vận động: bình thường
  • Khả năng nói: Nói rõ từ, nói được 3-4 tiếng hoặc câu ngắn. VD: Thuốc của ngoại á!
  • Vốn tự vựng khá, gần như các từ thông dụng đều biết, hiểu nên đã có thể thể hiện ý kiến với ba mẹ (người lớn nói chuyện đơn giản đều hiểu hết)
  • Biết nói cám ơn khi nhận được đồ từ người khác.
  • Biết tính sở hữu đồ vật (hỏi cái này của ai đều trả lời đúng). VD: ĐT của em mà vợ em cầm là ảnh sẽ đòi lại cho bằng được và trả lại em.
  • Biết nhận dạng khoảng 30 con vật phổ biến (em có bộ tranh khoảng 30 tấm về các con khác nhau, hỏi ảnh lấy cho mình con gì đó là ảnh sẽ tìm được đúng hết). Ảnh cũng nhớ tên hết các con chó trong nhà em, nhà ngoại, nhà nội (6 con)
  • Biết 30-40 bài hát thiếu nhi (trong đó thuộc hết bài khoảng 10 bài - có khả năng tự hát từ đầu).
  • Biết đềm từ 1-10 từ khoảng 15 tháng
Em không rõ trẻ tầm bao nhiêu thì tư duy được vậy nhưng quả thực em đã nghĩ ít nhất con em phải tầm 2 tuổi mới biết được những cái trên.
Mong lắng nghe thêm ý kiến từ các bác. Em cũng không mong gì lớn lao nhưng nếu con em có khả năng gì đó nổi trội, em cũng mong muốn con em phát triển và theo cái đó, tránh phải học phổ thông phiền phức.
Em xin cám ơn.
40 bài thì giỏi hơn mình rồi. Đi karaoke, ngay cả bài tủ mình cũng phải có lời mới hát được !