Thảo Luận 2008 Mazda 6

Hạng B2
25/2/08
186
1
0
RE: 2008 Mazda 6

Còn đây là bản Maz6 Hatchback:
Đấy là Maz6 Wagon hay còn gọi là Estate chứ không phải hatchback bác ạ.
Các bác để ý là các bản Maz6 mà có đuôi cốp cực ngắn, có thể có thêm gạt nước kính sau chính là loại hatchback, khi mở cốp sẽ mở luôn cà phần kiếng sau với bản lề đặt trên nóc xe.
Còn bản Maz6 còn lại với đuôi cốp dài chính là sedan thực thụ, mở cốp theo kiểu truyền thống (giống như mở nắp capô)

Hạng C
29/11/05
810
21
18
Hà Nội

Không phải đâu ạ, ở châu Âu em thấy ngay cả sedan Mazda nó cũng vẫn gắn gạt nước kính sau như thường ạ.

Cái này là hatchback:

Còn cái này là sedan:

Hay là các bác định đưa ra định nghĩa mới về các loại xe?:D:D:D

T
TamPhan
Guest

Cái hình trên là dòng wagon chứ không phải hatchback đâu bác!

Hạng B2
16/8/07
170
0
16

Trích đoạn: NewAdversary

cái đầu hao hao camry LE cũ. nói chung bề ngoài của em thế này là cạnh tranh được gòi

Cái đầu nó đặc chất Mazda thế mà bác lại bảo ...[&:] Bác có bị hội chứng Camry không ạ???

Hạng B2
25/2/08
186
1
0

Bác mazspeed à, em xin đính chính lại lần nữa cho bác rõ (bác đang lầm hatch thành sedan, và lầm wagon thành hatch đấy)
Đây là Sedan:

Đây là Hatchback: (kiểu hatch của Maz6 khá đặc biệt với phần đuôi cốp giả sedan, không giống như Maz3 và các xe khác)

Đây là Wagon:

Hạng D
22/10/06
2.127
65
48
Houston, Texas

Em kô biết lắm về xe, nhưng các bác ý kiến , nên em cũng xin có tí tham gia :
Wagon : Đặt điểm thiết kế của nó là xe 5 chổ ngồi với phần chứa đồ phía sau được kéo dài ra, và có cửa sau . Dòng Wagon được thịnh hành ở Châu Âu, với tính năng là có dung tích chứa đồ hớn, có thể chở nhiều hành lý, đồ đạc hơn , và cũng kô mất đi dáng vẻ sang trọng . Minh chứng là các hãng lớn như Mercedes , BMW , Volvo , Cadillac ... đều có sản phẩm Wagon dành cho thị trường Châu Âu .

HatchBack : Một dòng xe 5 cửa với đuôi sau ngắn hơn, dung tích chứa đồ giảm đi 1 nữa, so với Wagon . Hình như dòng Hatchback đa sô được phát triển trên các phân khúc hạng xe nhỏ , như Forcus , 1 series , A-class, B-class .... ( Em chỉ biết thế thôi [:eek:] )

Còn Sedan : Em kô bình luận nó, vì nó chuẩn rồi :D

P/s : Trên đây là vài ý kiến sơ sài . Các bác đừng mắng em [&o]

Hạng B2
25/2/08
186
1
0

Thì đúng ý bài viết của em rồi còn gì, sao lại mắng bác;)

O.S.P.D
18/9/03
763
29
28
51
nơi vừa được thả

Ở đây ae dều dựa theo định nghĩa chung của thế giới, nào dám đưa ra định nghĩa riêng theo kiểu "ếch ngồi đấy giếng"

Cái này ở Châu Âu người ta gọi là Estate - còn Châu Mỹ thì người ta hay gọi là Wagon - còn Châu Á gọi theo Mỹ hay Âu là tùy theo thói quen

Cái này chỉ có 1 tên mà ta phải định nghĩa nó là dòng Hatchback, còn ở Châu Âu các hãng xe Pháp rất hay thiết kế theo xu hướng dòng xe này.

Trích đoạn: mazspeed

Không phải đâu ạ, ở châu Âu em thấy ngay cả sedan Mazda nó cũng vẫn gắn gạt nước kính sau như thường ạ.

Cái này là hatchback:

Còn cái này là sedan:

Hay là các bác định đưa ra định nghĩa mới về các loại xe?:D:D:D

Hạng B1
25/9/06
67
0
6

Bác nào nhập con này về đi .
Không biết trên 4rum có bác seo nào khộng cho AE rổ rá chính xác cái . Không chừng giá hợp lý thì làm đặt 1 em . Em rất thích Mazda style

Hạng C
29/11/05
810
21
18
Hà Nội

OK, OK, em nhầm nhọt sang trồng trọt rồi. Vụ này mới rõ hơn đấy, k0 ngờ hatchback mà lại thiết kế kiểu khoai thế.

Last edited by a moderator: