Hạng D
28/10/19
1.232
4.286
113
Không thể chỉ so sánh môi trường tự nhiên để quyết định ở đâu, nếu bản thân còn liên quan đến các yếu tố khác.
Ví dụ em chưa thể về vùng quê sống, dù đường sá, khí hậu tốt. Vì còn công việc, gia đình, con cái học hành, v.v...
Nên vấn đề muốn sống ở đâu là nhiều yếu tố mới quyết định được, và phù hợp thời gian nào.
Nếu chỉ chốn dịch thì chỉ là ngắn hạn (như đi chơi thôi).
Em cũng chuẩn bị 1 nơi yên bình, hoặc dự kiến cho 1 nơi mát mẻ. Nhưng chưa biết khi nào thực sự sẽ về sống.

Hạng C
13/4/09
517
14.549
93
sống 1 mình cho bản thân thì chỗ nào chả được! Về quê càng tốt hơn vì có cây cỏ hoa lá, sông rạch! Rau rác tự trồng ... chả thiếu thứ gì! Nhưng nếu có gia đình, con cái học hành thì câu chuyện hoàn toàn khác! Chưa kể mấy chục năm bon chen cũng hình thành một nhóm bạn bè tâm đầu ý hợp chém gió, tụ tập lúc rảnh rổi! Giờ về quê sống thui thủi 1 mình chắc được dăm bữa nữa tháng lại chán! Nên ước mơ là 1 chuyện thực tế lại khác.

Hạng B2
16/3/19
302
5.835
93
sống 1 mình cho bản thân thì chỗ nào chả được! Về quê càng tốt hơn vì có cây cỏ hoa lá, sông rạch! Rau rác tự trồng ... chả thiếu thứ gì! Nhưng nếu có gia đình, con cái học hành thì câu chuyện hoàn toàn khác! Chưa kể mấy chục năm bon chen cũng hình thành một nhóm bạn bè tâm đầu ý hợp chém gió, tụ tập lúc rảnh rổi! Giờ về quê sống thui thủi 1 mình chắc được dăm bữa nữa tháng lại chán! Nên ước mơ là 1 chuyện thực tế lại khác.
Chưa biết bác định nghĩa quê là ntn, nếu quê là tp loại 2, 3.
Thì trường học xịn đầy nhé, còn bạn bè ở quê thời hsinh đầy rẫy chứ nhỉ.
Bác thích ở sg thì lập luận vậy nhưng tớ đang ở 2 nơi nên có trải nghiệm thực tế. Quê giờ ko "quơ" như hồi xưa đâu nhé!

Hạng C
13/4/09
517
14.549
93
Thì trường học xịn đầy nhé, còn bạn bè ở quê thời hsinh đầy rẫy chứ nhỉ.
Bác thích ở sg thì lập luận vậy nhưng tớ đang ở 2 nơi nên có trải nghiệm thực tế. Quê giờ ko "quơ" như hồi xưa đâu nhé!
Ngay cả ở phố thì người ta cũng phải chen nhau vào khu trung tâm để con cái học hành trường lớp xịn xò hơn, an ninh tốt hơn, dân trí cao hơn con cái ít ảnh hưởng thói hư tật xấu hơn! Nên lúc nào khu trung tâm cũng đắt đỏ là thế. A về quê thì trường lớp có thể đẹp đẽ không thua gì phố nhưng môi trường giáo dục, thầy cô không thể bằng phố được!

• Like
Reactions: luongthehuan
Hạng B2
16/3/19
302
5.835
93
Ngay cả ở phố thì người ta cũng phải chen nhau vào khu trung tâm để con cái học hành trường lớp xịn xò hơn, an ninh tốt hơn, dân trí cao hơn con cái ít ảnh hưởng thói hư tật xấu hơn! Nên lúc nào khu trung tâm cũng đắt đỏ là thế. A về quê thì trường lớp có thể đẹp đẽ không thua gì phố nhưng môi trường giáo dục, thầy cô không thể bằng phố được!
Bác nói cũng đúng nhưng ko phải là tất cả.
Ngày xưa, tớ học trường tỉnh lẻ, vô sg học đại học chả kém chi những đứa sg, thậm chí kiến thức, tự lập còn tốt hơn nhiều, huống hồ gì 2021, internet mọi nơi.
Và quan niệm của tớ, con trẻ trải nghiệm thực tế quan trọng hơn sách vở trong trường
Mà quan niệm thì có thể đúng hoặc sai so với suy nghĩ từng người.

Hạng C
13/4/09
517
14.549
93
Bác nói cũng đúng nhưng ko phải là tất cả.
Ngày xưa, tớ học trường tỉnh lẻ, vô sg học đại học chả kém chi những đứa sg, thậm chí kiến thức, tự lập còn tốt hơn nhiều, huống hồ gì 2021, internet mọi nơi.
Và quan niệm của tớ, con trẻ trải nghiệm thực tế quan trọng hơn sách vở trong trường
Mà quan niệm thì có thể đúng hoặc sai so với suy nghĩ từng người.
Hì mỗi người một cách nhìn! Nhưng mình thấy đám bạn cùng thời với mình, thằng nào có tiền nhiều càng nhiều càng chen vào trung tâm, thằng nhiều tiền nhất thì sau khi chiếm lĩnh mặt tiền phố trung tâm nó làm bước tiếp theo là lấy quốc tịch Mẽo, con cái nó giờ cũng sang Mẽo cả, nó thì đi đi về về cứ 6 tháng qua để checkin cái lại về Vn điều hành cty. Nhưng chưa thấy thằng nào chịu về quê để sống, dù gặp nhau vẫn kể câu chuyện làm ít năm sẽ về quê ở mà không biết đến lúc đó thế nào!

Hạng D
26/12/18
2.157
2.912
155
45
Hì mỗi người một cách nhìn! Nhưng mình thấy đám bạn cùng thời với mình, thằng nào có tiền nhiều càng nhiều càng chen vào trung tâm, thằng nhiều tiền nhất thì sau khi chiếm lĩnh mặt tiền phố trung tâm nó làm bước tiếp theo là lấy quốc tịch Mẽo, con cái nó giờ cũng sang Mẽo cả, nó thì đi đi về về cứ 6 tháng qua để checkin cái lại về Vn điều hành cty. Nhưng chưa thấy thằng nào chịu về quê để sống, dù gặp nhau vẫn kể câu chuyện làm ít năm sẽ về quê ở mà không biết đến lúc đó thế nào!
Bac nói chuẩn. Nhiều người cứ lấy cái trường hợp của minh rồi suy ra số đông phải như vậy. Những bác cổ suý cho việc bỏ phố về quê thì hẳn phải có kinh tế khá giả rồi, sống ở đâu cũng kiếm tiền được. Nhưng mad đáng tiếc tỉ lệ đó ở Vn rất ít. Ngay các nước phát triển như Hàn , Nhật , Trung thì nhà đất ở trung tâm đắt lòi ra mà dân vẫn bu đông bu đỏ, còn nông thôn thì đất đai bát ngát ai về mấy

Hạng D
24/10/15
3.596
2.471
113
33
Không biết bac đã từng sống ở tp đô thị loại 2, hoặc huyện loại 3 chưa, chứ nha e ở sg, và có nhà ở quê đô thị loại 2, e thấy bhx,vinmart, chợ đầy rẫy, ăn chơi ko thiếu gì, thậm chí ăn ngon hơn, rẻ hơn.
Cá nhân e thấy SG chỉ là nơi để kiếm tiền.
Một thanh niên tránh dịch 2 tháng tại tp biển chia sẻ.
Quan trọng là mấy cái dịch vụ sức khỏe, tay nghề bác sĩ, chứ bhx nó về tới quê rồi

• Like
Reactions: Hako_Le
Hạng D
2/3/11
2.435
29.207
113
Thích cho mấy anh có quê, đẻ ra là đã có sẵn đất đai trong tay rồi, gato quá đi mất!

• Like
Reactions: Donglao