Thảo Luật Chung .

Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
1/4/12
34
0
0
42
.

Last edited by a moderator:
Chủ đề tương tự
Chủ đề tương tự
Hạng D
24/10/10
3.410
13.631
113
Re:Có nên mua căn hộ để cho thuê?

Dạ em can bác chủ, giờ Thủ Thiêm Star, Tesa Rosa, Carina, Ngọc Lan ... gì đó cho thuê giá có 5-6 triệu căn 70-85m2 2PN kìa bác, 8 trẹo chắc hơi bị khó tìm khách hàng đó.

Vậy là sau vài thớt bác đã quyết không mua chung cư để ở nữa rồi. Mua để ở thì em ủng hộ, mua để cho thuê thì kèo chẳng thơm trong trường hợp bình thường.

2 tỉ bỏ ngân hàng thì 3 năm sau bác còn số tiền bằng 10% giá trị ban đầu ( do lạm phát thực) + 40% lãi suất giá trị ban đầu, tính gọn là còn chưa đến 50% giá trị cho vuông.

Mua vàng thì bảo toàn vốn, tiền lời coi như không có. Nhưng an toàn, thanh khoản cao.

Căn hộ thì lỡ khó cho thuê cũng lỗ, mà giá trị căn hộ sau 30 năm, 50 năm coi như = 0, em không biết sau 50 năm nguyên cụm chung cư xuống cấp thì cầm sổ đỏ căn hộ sẽ được xử lý thế nào.

Trong trường hợp bác, em sẽ chia 2 tỉ làm 3 phần: 1/3 gửi NH lấy lãi suất gặm cầm hơi trong ngắn hạn chờ kèo thơm - khi nào có cơ hội đầu tư tốt thì chuyển tiền qua- coi như đây là phần mạo hiểm vì là đầu tư mà , 1/3 mua vàng bảo toàn vốn - đây là phần an toàn, 1/3 kiếm mảnh đất re rẻ ở Củ Chi hay Long Thành gì đó đón gió 20 năm, coi như làm trang trại về già - đây là phần lo xa, chắc nhưng chậm, hehe ... thời gian của mình vẫn chuyên tâm cho việc chính, chẳng mất đâu mà thiệt.

Hạng B2
12/7/12
228
3
28
Q7

- bác mua đất nền đầu tư ổn định hơn căn hộ, căn hộ giờ em chào bán chán quá, ít người mua, toàn bán chênh lệch, giá cao.
- tầm 1,8 tỷ căn 100m HAGL3 view hồ bơi cho thuê khoảng 8tr-10tr tùy nội thất. Bên em toàn cho khách người nước ngoài thuê căn hộ để ở ( Nhật, Ấn nhé, đừng Hàn Xẻng ) họ thuê thì yên tâm, dễ chịu, nhà sạch, bảo quản nhà cho mình

Tập Lái
19/9/12
31
0
0

Nhu cầu thuê căn hộ là có thật, tuy nhiên tùy bác nhắm đến đối tượng khách hàng nào mà thôi. Bỏ 200 triệu sắm nội thất thì bác ko thể cho sv thuê được, mà bác đang nhắm đến đối tượng KH cao cấp hơn. Lúc này thì vị trí căn hộ đóng vai trò quyết định. Nếu quanh khu vực đó có lượng kh VIP (Các chuyên gia nước ngoài, các CEO, giám đốc, trưởng phòng ...v...v) thì khả năng cho thuê theo ý bác dự tính là rất cao. Nếu đã tính cho thuê căn hộ mà lại so đo tính lãi suất ngân hàng hoặc giá căn hộ vài năm sau thì ...
.
Nói chung, khi đã đầu tư thì chấp nhận rủi ro (vì nếu biết trước đầu tư ko rủi ro thì nhiều người giàu rồi:))

Hạng D
2/3/11
2.435
29.511
113

Mua căn hộ cho thuê thì theo tôi các dự án ở quận 4 là OK nhất. Nhu cầu của người đi làm ở quận 1 rất nhiều không kể ngoại quốc tập trung hầu hết ở đó. Tất nhiên, hiện nay nếu so với ls ngân hàng thì chả có cái gì sinh lợi bằng cả nhưng sau này thì không biết. Ngân hàng nó gom tiền với ls cao như vậy nhưng nó có đầu tư gì đâu, toàn luộc tài sản của các CDT bds + CDT chứng thôi. Chỉ sợ "rồi có 1 ngày, có 1 ngày,...... tàn" - trích lời 1 bài hát. Mà giá cho thuê ở quận 4 cũng tốt, ví dụ như ở Copac căn 90m2 cũng có giá 11-12tr/tháng.

Hạng B2
12/7/12
228
3
28
Q7

Tầm giá mua Q4 thì mua sky garden 3 cho thuê thì ngon hơn nhiều, đâu nhất phải gần Q1

Bò Hóng
13/12/06
8.376
73.159
113

Tình hình là em định xây lại nhà để ở thì <span style=""color: #ff0000;"">còn dư 2 tỷ</span>. Định mua căn hộ tầm 1 tỷ 8 cho thuê, 200 triệu mua nội thất dính liền luôn. <span style=""color: #ff0000;"">Cỡ như HAGL3 được 100m2.</span> Nhưng không biết có dễ cho thuê không ạ? Đi đâu em cũng nghe mua nhà cho thuê, căn hộ cho thuê, không ở thì cho thuê. Thế ai cũng làm vậy thì ứ hàng + em muốn hỏi thêm thành phần thuê mấy căn hộ tầm giá này là những thành phần nào?. <span style=""color: #ff0000;"">Họ có giữ kỹ nhà cho mình không</span>. Thường hợp đồng thuê là bao nhiêu và có đóng thuê gì nữa không? Và quay lại vấn đề chính em muốn hỏi là. <span style=""color: #ff0000;"">Có dễ cho thuê không? </span>

<span style=""color: #ff0000;"">2 tỷ bỏ ngân hàng thì 1 năm em được 260 triệu. (LS 13%) </span>
<span style=""color: #ff0000;""> Nếu cho thuê thì tầm 8 triệu/ tháng x 12 = 96 triệu. </span>

<span style=""color: #ff0000;"">5 năm sau thì căn hộ sẽ như thế nào ạ?</span> Tăng hay đứng yên hay giảm hay thế nào?
Nhưng nếu 5 năm sau thì từ 2 tỷ em sẽ được hơn 4 tỷ vì VC em cũng có thu nhập ổn định từ công việc riêng (Không biết lạm phát có theo kịp LS ngân hàng không nữa)

Mong các anh tư vấn giúp.
-----------------------------------------------------------------------------------------------
Bài toán đưa ra khá hóc búa nhỉ? Đặc biệt là câu hỏi sau 5 năm nữa thì thế nào! Giá trị căn hộ và Lãi suất ngân hàng.

Thật ra bác đã bài toán bác đưa ra đã có lời giải rồi khỏi tìm cần tìm câu trả lời. Có chăng là Tìm Cơ Hội với 2 tỷ đó thì xem ra nó còn hợp lý hơn.

Dựa trên nhu cầu của bác thì em có thề trả lời ngya vì hiện nay anh em đang làm một cái tương tự như cái như yêu câu của bác. Vừa kiếm được tiền thuê cao vừa đảm bảo giá trị đầu tư bằng tài sản.

Căn hộ tụi em đang làm có giá là <span style=""color: #ff0000;"">35tr/m2</span> tại trung tâm Q1
Giá trị đầu tư: căn hộ 80m2 x 35tr/m2= 2tỷ8.
Hoàn thiện: 200tr + 2tỷ8 = <span style=""color: #ff0000;"">3tỷ</span>
Bác có 2 tỷ, vậy ngân hàng hỗ trợ 1 tỷ.

- Cơ chế hỗ trợ vay: 10 năm, lãi suất thả nổi <span style=""color: #ff0000;"">[style="color: #ff0000;"] [style="color: #000000;"]+ 3,6% </span>[/style][/style]<span style=""color: #ff0000;"">[style="color: #ff0000;"][style="color: #000000;"](10 là lấy theo mặt bằng huy động) do đó vị chi 1 năm tiền gốc sẽ là 1tỷ/12 tháng = 8,4tr + Lãi suất là 11,3 tr/tháng = (gốc + lãi )/tháng = 19,7tr/tháng. </span>

<span style=""color: #000000;""> - Nếu trả trước thì không bị phạt có thể rút ngắn thời gian trả nợ. Ngoài ra vẫn có thể cho nợ tới 20 năm nhưng xét ra là không cần thiết và thiệt hại nhiều. </span>
<span style=""color: #000000;""> Căn hộ cho thuê ít nhất là được 2000$/ tháng. Nếu không tin thì em bao tiêu, mà em đã bao tiêu rồi thì giá là không đổi, em cho thuê cao hơn thì đừng có mà đòi. </span>
<span style=""color: #000000;""> Đối tượng thuê thì dĩ nhiên kiếm khoai tây, Nhật thuê rồi, mà tụi này thì nổi tiếng là đàng hoàng và biết giữ gìn nhà cửa. Mà cái đối tượng này thì nhiều, em có cho thuê rồi nên em biết. </span>
<span style=""color: #000000;""> Do đó vị chi mỗi tháng được khoảng 42tr. </span>
<span style=""color: #000000;""> - Các dịch vụ khác thì chủ nhà được miễn phí như đậu xe, quản lý phí, điện, nước, ga, các phí về tiện ích dịch vụ,… nhưng lại vẫn tính phí được trên đầu người thuê. Vậy là bác lại được ăn 2 đầu. </span>[/style][/style]
<span style=""color: #ff0000;"">[style="color: #ff0000;"][style="color: #000000;"]- Lợi tức hàng tháng, hằng năm mà mỗi người được hưởng cũng bỏ vào túi chủ hộ, không nhỏ cái này phụ thuộc vào khả năng khai thác tốt lợi thế</span>
<span style=""color: #000000;""> - Ngoài ra bác lại không chịu bất cứ một khoản tiền cò, tiền thuế TNCN,... nào hết như tụi bên ngoài đang làm. </span>
<span style=""color: #000000;""> - Ngoài ra khi bác mua căn hộ thì bác được trả bằng tiền Việt, vay trả bằng tiền Việt nhưng bác cho thuê căn hộ bác lại được tính bằng tiền USD, mà mỗi năm tiền Việt nó mất giá khoảng 6-8% vậy coi như cái chênh lệch tỷ giá là bác cũng đút túi dễ dàng rồi. </span>

<span style=""color: #000000;""> Tổng kết nhẹ nhàng: </span>
<span style=""color: #000000;""> Bỏ ra 2 tỷ mua căn hộ, vay 1 tỷ. Lãi + gốc hàng tháng là [style="color: #ff0000;"]19,7 tr. </span>[/style]
<span style=""color: #000000;""> Cho thuê mỗi tháng cộng tất tần tật thu về là khoảng trên 50tr </span>
<span style=""color: #000000;""> Trừ ra thì mỗi tháng bỏ túi được trên [style="color: #ff0000;"]30tr </span>[/style]
<span style=""color: #000000;""> Căn hộ này giá 35tr/m2, năm năm sau bán thì được bao nhiêu? [style="color: #ff0000;"]Đố bác trả lời được </span>:D. [/style]

<span style=""color: #000000;""> Trong Việt Nam có căn hộ nào mà khai thác có lợi nhuận tốt như thế không nhỉ? </span>

<span style=""color: #000000;"">
</span>
[/style]
[/style]

Last edited by a moderator:
Status
Không mở trả lời sau này.