Hạng F
29/8/07
8.017
26.371
113
Re:NEW Ford Focus 2009: US v.s EU

Em nghĩ giá 26 cho Focus MT máy xăng thì hợp lý. Nếu lên 28 K thì thà 30K múc em Civic cho nó "lành" hơn. Mình đang sống ở Việt Nam thì phải theo xu thế chung của mọi người thôi. Đến khi muốn bán hoặc lên đời cũng dễ và bớt lỗ nữa. Thời buổi kinh tế khó khăn, biết thế nào được.

Hạng C
28/4/09
825
37
48
41

Giá 27.5K em cho bản 1.8MT máy xăng em nghĩ là đẹp đó ạ. Civic 1.8 thì chắc ko đầm xe và cách âm tốt bằng Focus rồi. Nội thất thì Civic "có vẻ" rộng hơn, nhưng đó là do an gian cột chân kính. Có cái lợi nhưng cũng có cái hại của nó.

Phần taplo thì em công nhận Civic ok hơn. Nhìn hiện đại và thuận tiện.

Hạng C
28/4/09
825
37
48
41

2banhmuitran nói:
focus 5 cửa số , xăng tự động, giá rẻ hơn giá phiên bản củ , em cũng cố .

Hy vọng bác được giá đẹp.

Hạng D
19/12/08
1.717
98
48
Tp. HCM

ford focus mà ko rẻ hơn 20-25% civic và altis thì em chờ các bác mua xong, xe mất giá rồi em mua lại ..hehe.. lúc đó giá sẽ như em kỳ vọng :-D
mà chắc ko phải đợi lâu để mua được ford chạy lướt các bác nhẩy :-D

Hạng C
28/4/09
825
37
48
41

whoiswho nói:
ford focus mà ko rẻ hơn 20-25% civic và altis thì em chờ các bác mua xong, xe mất giá rồi em mua lại ..hehe.. lúc đó giá sẽ như em kỳ vọng :-D
mà chắc ko phải đợi lâu để mua được ford chạy lướt các bác nhẩy :-D

Không biết bác căn cứ vào độ an toàn, lái sướng, phong cách hay tiết kiệm nhiên liệu mà muốn nó rẻ hơn 20%? Em thấy Ford chỉ thua Toy cái khoản xăng (hỏng vặt thì mấy dòng Ếch cũ có bị chứ giờ bác kiếm Ếch 2.3 xem có ai bán ko), còn lại 3 tiêu chi kia em chả thấy thua cái gì cả.

Mà xác xe nặng hơn, máy lớn hơn thì tất yếu phải hao xăng hơn. Trả thêm vài tờ để lấy cái an toàn, cái sướng, cái đẹp ko đáng sao bác?

Xin lỗi em PR có cơ sở xíu, các bác khác đừng ném đá.

Hạng F
8/8/06
6.456
21.061
113
40

Em công nhận chất lượng xe Toy và Hon đời từ 2001 trở về trước cực kỳ bền,Tuy nhiên các dòng xe hiện nay thì không nồi đồng cối đá bằng xe đời trước.Em có cảm giác như hiện nay các hãng xe người ta sản xuất một chiếc xe nó có vòng đời sử dụng chứ không được bền như ngày xưa
Còn trường hợp xe của bác Xephaongua thì bi hư phuột, Vỏ cũ không cách âm tốt đó là chuyện bình thường.Hãng người ta bảo hành thay phuột mới, Còn vỏ xe thì phải hao mòn theo tự nhiên là phải rồi.Sau khi phục hôi các chức năng trên thì xe trở lại bình thường thôi.
Em nghĩ.Focus không phải là dòng xe “Bèo” của Ford,Đương nhiên người tiêu dùng ai cũng muốn mua được chiếc xe có giá rẻ.Đẳng cấp của Fous cũng Same Same với Altis, Civic ( Thậm chí Focus có những Option hơn hẳn Altis và Civic như Điều hòa hai vùng, Và sắp tới đây Focus sẽ là hộp số 6 cấp).Cái Focus thua ở đây là cái thương hiệu tại thị trường Việt Nam khi danh số quá èo uột ( Cái này là do Ford VN quá tự tin vào sản phẩm Focus khi đưa vào thị trường VN nên định giá SP quá cao à Người tiêu dùng không chấp nhận nên không ai ủng hộ)Nên Focus rẻ hơn hai loại kia khoảng 5% là Ok.Ford vừa giữ được thương hiệu Focus là so sánh với Altis với Civic.Chứ giá mà <25K chẳng lẽ lại đi so sánh với Vios tiếp.
Em tin rằng sau những bài học về giá của Foucs, Cũng như cách Ford bán số lượng lớn xe cho Taxi ( Nếu như Ford ngay từ đầu giảm giá xe Focus bán Retail bằng giá bán cho hãng Taxi thì em nghĩ số lượng Focus tồn kho đã giải quyết từ lâu và bây giờ đã có Focus mới chứ không phải chờ đến tháng 09) thi Ford cũng đã rút ra nhiều bài học quý và hi vọng Focus mới sẽ không đi vào vết xe đổ của Tiền bối nó

Hạng B2
30/5/05
164
3
18

Thứ nhất em nghĩ Focus tập trung vào dòng 5 cửa là tự đóng khung số lượng khách hàng mình . Ở VN người sử dụng vẫn ưa chuộng dòng 4 của hơn, loại 5 cửa trông hơi nữ tính và lái xe ở VN thì phần lớn là nam giới.
Thứ hai là động cơ Diesel cho xe hạng nhỏ ở VN theo cá nhân em đánh giá chắc chắc là thất bại . Cái này để thời gian kiểm chứng.
Thứ 3 không biết nội thất đời mới có thay đổi nhiều chứ xe đang bán thiếu kế kiểu hơi cũ không hấp dẫn lắm . Hàng ghế sau hơi chật nhưng bù lại cốp sau rất rộng (VN không cần cốp rộng vì chẳng mấy khi để chật cốp sau cả)
Thứ 4, Giá của Focus ít nhất rẻ hơn Altis hoac Civic từ 15% trở lên cho cung loại xe thì sẽ có khách, rẻ hơn từ 25% thì doanh số[/b] cạnh tranh được Altis và Civic . Nếu rẻ hơn 10% thì doanh số lại giống Focus cũ
Thứ 5 là em đang kết con 4 cửa 1.8 AT máy xăng với giá hợp lý <28K thì mua

Hạng B2
26/7/06
481
15
18
Hà Nội

ko hiểu tại sao nhiều bác cứ ko thich bản 5 cửa nhỉ. Nhà em có người họ hàng đi focus 5 cửa em thấy quá đẹp. Dáng xì po, cốp sau thì rộng thôi rồi.

Hạng C
28/4/09
825
37
48
41

tung3tvn nói:
ko hiểu tại sao nhiều bác cứ ko thich bản 5 cửa nhỉ. Nhà em có người họ hàng đi focus 5 cửa em thấy quá đẹp. Dáng xì po, cốp sau thì rộng thôi rồi.

Có lẽ ng ta vẫn thích sedan vì đi công việc nhìn nó sang hơn bác ợ.