Chi Hội Trưởng HFC
19/12/08
18.853
3.970
113
56
chắc cà đao
kyanh911 nói:
Sau đó chỉ mong con ngoan ngoãn, lễ phép, gọi dạ, bảo vâng, kính trên, nhường dưới... đang còn nhỏ dạy con vòng tay khi thưa chuyện người lớn, muốn làm gì phải xin phép, khi ăn cơm phải mời....Nói chung là cái "lễ" trước đã
Đồng ý với TDC. Cổ nhân đã dạy "Tiên học lễ,hậu học văn ". Nhiều người cho F1 đi học trường này ,trường kia.....đủ mọi thứ. Nhưng cái khoanh tay ra trước và cúi đầu để thưa chuyện người lớn ...thì không có.

21/11/10
1.180
36
48
Ninh Kiều, Cần Thơ
UEH CB7 nói:
già mê bốn bánh nói:
Anh đang bế tắc , hướng đi sắp đến cho F1 chuẩn bị vào đời hè năm tới. Kinh nghiệm sống chưa có, kiến thức (theo anh) cũng còn kém. Mong lắm các bác một lời khuyên! Cháu học cơ khí GT_ ĐH Cần thơ.
<span style=""color: #ff0000;"">UHCB7</span>: Một thớt hay. Anh mong mỏi bấy lâu.
<span style=""color: #ff0000;"">em là chủ thread Ấn Tượng Accord đây</span> mà bác Huân ... hì hì
Lâu nay , lãnh đạo ACB bị sờ gáy nhiều quá... nên bên An Bình tụi em cũng phải lo "ẩn" ... do vậy, em đổi danh tánh .... hì hì
www.cartown.jp/detail_dt.php?car_id=512071
Anh đã biết lâu rùi & cũng rất ấn tượng kiến thức CB7 uyên thâm của em. Nhưng có điều anh băn khoăn là sao em chưa làm cầu nối trung gian cho con nghiện AC gặp gỡ những người có chung niềm đam mê khắp nơi...

Hạng F
7/9/07
13.429
310
83
Dặm đường gió bụi
Em tiếp cái vụ đào tạo con em....
Học cấp 1, chả cho đi học thêm gì cả ngoài món âm nhạc, hội họa,...Ngày đi làm, tối về thủ thỉ làm bài với con. Chả mong con học giỏi điểm 10 đầy vở, chỉ mong con trung thực với chính mình. Không ép con đua theo bạn bè, chỉ mong con học hết năng lực của mình.... Với con gái, em mong con mình theo mẹ tập tành chuyện bếp núc, dọn dẹp nhà cửa, khi cần thì hát cho em nghe. Với con trai, khuyến khích con đá banh, đá bóng, thể thao năng động và...bảo quản cái xe đạp của chính mình

Tập Lái
23/5/11
3
0
1
43
Xứ sở Accord
1HGCD55 nói:
Theo em hãy để con em chúng ta phát triển một cách tư nhiên, chúng yêu thích ngành nào học môn nào hãy tạo điều kiện cho chúng. Mời các bác xem bộ phim hay về giáo dục của Ấn Độ
Tiếc quá em không chèn được link

phim 3 chàng ngốc hả?

Hạng C
7/7/12
983
0
16
Dalat-HCMC
toyota cresta nói:
Vậy F1 du học sớm nên hay không nên đây các bác?
Theo em , nếu du học quá sớm là không nên ... Vì khi ở với cha , với mẹ , đó là điều kiện tốt nhất để hình thành nên Tình cảm gia đình , và là nơi Thiêng liêng nhất để có thể phát triển " đức độ " trong mỗi con người ...

Hạng C
7/7/12
983
0
16
Dalat-HCMC
già mê bốn bánh nói:
UEH CB7 nói:
già mê bốn bánh nói:
Anh đang bế tắc , hướng đi sắp đến cho F1 chuẩn bị vào đời hè năm tới. Kinh nghiệm sống chưa có, kiến thức (theo anh) cũng còn kém. Mong lắm các bác một lời khuyên! Cháu học cơ khí GT_ ĐH Cần thơ.
<span style=""color: #ff0000;"">UHCB7</span>: Một thớt hay. Anh mong mỏi bấy lâu.
<span style=""color: #ff0000;"">em là chủ thread Ấn Tượng Accord đây</span> mà bác Huân ... hì hì
Lâu nay , lãnh đạo ACB bị sờ gáy nhiều quá... nên bên An Bình tụi em cũng phải lo "ẩn" ... do vậy, em đổi danh tánh .... hì hì
www.cartown.jp/detail_dt.php?car_id=512071
Anh đã biết lâu rùi & cũng rất ấn tượng kiến thức CB7 uyên thâm của em. Nhưng có điều anh băn khoăn là sao em chưa làm cầu nối trung gian cho con nghiện AC gặp gỡ những người có chung niềm đam mê khắp nơi...
hì hì ... em cảm ơn anh ! Tại em còn " lúa " quá ... chưa biết thể hiện như thế nào ... hì hì ... Chỉ biết " cố gắng hết sức " ... hìhif

Hạng C
7/7/12
983
0
16
Dalat-HCMC
Dũng cà hụ nói:
1HGCD55 nói:
Theo em hãy để con em chúng ta phát triển một cách tư nhiên, chúng yêu thích ngành nào học môn nào hãy tạo điều kiện cho chúng. Mời các bác xem bộ phim hay về giáo dục của Ấn Độ
Tiếc quá em không chèn được link
phim 3 chàng ngốc hả?
Hình như anh Dũng Gia Lai mới đổi nick ạ ? Chúc mừng nick mới của em ...
Em xin mạn phép thảo luận tiếp vấn đề học tập ở F1 ...
Với vai trò của các bậc phụ huynh , em nghĩ vai trò của chúng ta trong việc tạo nền tảng tâm lý vững chắc cho các "nhóc" là rất quan trọng ....

Em xin đề cập đến những thời đoạn quá độ mà có thể xác lập những rủi ro rủi ro tâm lý cho các "nhóc " nhé các bác ....
Theo em , hình như điều đó xảy ra vào thời điểm bắt đầu học cấp 2 ... Thời em đi học , nhiều bạn trong giai đoạn này bắt đầu không thuộc bài , bắt đầu mất cơ bản kiến thức , dần dần , gây ra tâm lý chán nản , rồi dẫn đến nhiều việc đau lòng như " cúp học , đánh nhau " ... Thế phải giải quyết tình trạng tâm lý này như thế nào ?

Theo cách mà cha mẹ em vẫn hướng dẫn thời đó , là "dậy sớm học bài " . Một phương thức đơn giản , nhưng nếu bây giờ suy nghĩ lại , thì đó là một cách sắp xếp thời gian rất hay ( mà cha mẹ hoàn toàn có thể hỗ trợ con cái ) ...

Em phân tích điều đúng đắn của việc :"dậy sớm học bài " nhé ...
Thường thì , việc học này bắt đầu khoảng 4h30 đến 5h00 sáng , vào thời điểm này , " theo quan điểm của cha mẹ em " , thì con người rất tỉnh táo , sẽ tiếp thu kiến thức một cách chuẩn hơn vì bộ não đã được nghĩ ngơi ... Theo quan điểm của em , thời gian này , tăng cường sự tập trung của não bộ các "nhóc" ... Không bị chi phối của các yếu tố như film, nhạc , giải trí ... Hoàn toàn chỉ có một việc để làm là học ... Và một khía cạnh khác cần đề cập là " không phải học sẽ học được , mà phải biết cách học "... Nghĩa là khi học , chúng ta chỉ giúp các "nhóc" về cách học , cách kiểm tra mình đã học được chưa ... Sau đó vài lần , nếu các "nhóc" được mời lên " kiểm tra miệng , 15 phút , hoặc 45 phút" của những môn "Học thuộc lòng " sẽ hoàn toàn tự tin ...

Nhưng có một điều , đến giờ phút này , em hơi băn khoăn về câu chuyện kể " việc học bài bắt đầu từ thời khắc 1-2 h sáng của cha em - một phương thức " sống chung với lũ ở thời bấy giờ "... hì hì ... Đó là vấn đề đồng hồ sinh học của " các nhóc " ... Nên giả sử có thử , các bác nên cân nhắc ...

Mỗi người quen với một đồng hồ sinh học riêng , có thể có người sẽ thức dậy lúc 6h sáng , có thể có người thức dậy được lúc 5h sáng , và thậm chí từ 1h - 2h sáng để học tập , làm việc ... Nhưng quan trọng nhất là thời gian của giấc ngủ phải đủ ... Khi sắp xếp việc dậy từ 5 h sáng thì phải ngủ từ mấy giờ tối ... Nhiều nhóc thường thích xem film , nghe nhạc ... nên ngủ khuya ... Việc thức dậy từ 5h sáng , vô hình dung lại là phương pháp có hại ... Và nếu đã thực hiện việc đi ngủ đúng giờ , ngủ đủ giờ thì việc đánh thức các nhóc cũng phải tiến hành giảm dần , có thể bắt đầu từ 6h30 , vài ngày sau thì 6h , sau đó giảm dần sẽ tạo thành thói quen...

Như các cụ thường nói " Cố gắng làm việc , đừng để nước tới chân mới nhảy " ...
Em đặt ra giả thiết ... giả sử các "nhóc" đi học buổi chiều ( bắt đầu từ 12h30 trưa nhé )
_ Việc học bài buổi sáng , tự nhiên sẽ giúp các " nhóc " chủ động được về mặt thời gian ... Có thể việc học bài sẽ hoàn tất trước 6h30 sáng ( khi học từ 4h30 sáng ) ... Như thế , hoàn toàn có nhiều thời gian cho việc học thêm , hoặc thậm chí có thể chủ động giải trí khi hoàn thành nghĩa vụ học bài ... Mọi việc hoàn mỹ ...

Với em , việc định hướng của Cha Mẹ đóng vai trò quan trọng trong việc học hành của các nhóc ... Đây là yếu tố hợp tác giáo dục giữa Gia Đình và Nhà Trường ....

Last edited by a moderator: