Hạng F
7/9/07
13.429
310
83
Dặm đường gió bụi
Accord94_VT nói:
kyanh911 nói:
nếu vậy thì cho trẻ đi học lớp 1 từ 4 tuổi ....đảm bảo 20 tuổi sẽ tốt nghiệp đại học
Hehe, TDC chưa đọc mà nói linh tinh rồi. Đọc tựa thì hoành tráng như vậy nhưng thực ra phương pháp chỉ đơn giản là <span style=""color: #0000ff;"">nói chuyện với trẻ thật nhiều, đọc nhiều sách cho trẻ nghe, cho trẻ nghe những bài nhạc hay, xem những bức tranh đẹp, khám phá cuộc sống tự nhiên</span>... chứ không phải là kiểu ép lúa non như ở VN đang làm đâu.
Mình cứ tưởng PHONG ủng hộ dòng màu đỏ. Còn dòng màu xanh này thì đúng hoàn toàn

Hạng F
16/4/08
7.470
2.745
113
F1 của chúng ta đa số tuổi còn bé. Vì thế tập trung bàn chiến lược như TĐC và AccordVT đang bàn nhé!
Các bác cho ý kiến về việc, theo chính sách của Giáo dục thì lớp Là không được dạy chữ, nhưng đầu năm lớp 1 cô giáo đã bắt trẻ đọc chữ nhưng không được ráp vần. Ví dụ, chứ "BÊ" đọc là "BÊ", chữ không được "B.....ờ........ê.........BÊ"
Và còn rất nhiều vấn đề bất cập ở vấn đề giữa lớp LÁ và LỚP 1 nữa...........
Mời các bác cho ý kiến......

Hạng F
29/8/07
8.017
26.357
113
Accord94_VT nói:
kyanh911 nói:
nếu vậy thì cho trẻ đi học lớp 1 từ 4 tuổi ....đảm bảo 20 tuổi sẽ tốt nghiệp đại học
Hehe, TDC chưa đọc mà nói linh tinh rồi. Đọc tựa thì hoành tráng như vậy nhưng thực ra phương pháp chỉ đơn giản là nói chuyện với trẻ thật nhiều, đọc nhiều sách cho trẻ nghe, cho trẻ nghe những bài nhạc hay, xem những bức tranh đẹp, khám phá cuộc sống tự nhiên... chứ không phải là kiểu ép lúa non như ở VN đang làm đâu.
Chính xác. Nhưng làm được thì khó quá. Em đi làm toàn 8h tối mới về tới nhà. Giờ chỉ tranh thủ dậy sớm đưa con đi học, có thời gian chuyện trò với nó buổi sáng.

Hạng D
2/4/11
1.258
464
83
Vnam ta sai ngay từ quan điểm ban đầu :
- Ở các nước tiên tiến : Giáo dục là trách nhiệm của nhà trường
-Ở Vnam :Giáo dục là trách nhiệm của nhà trường và gia đình .
Như vậy là có cớ đổ thừa không ai chịu trách nhiệm rồi nhé ! Mạnh bộ thì bộ lên chương trình ,nặng nhẹ kệ chúng mày ,cải cách liên tục và tùy hứng để bán sách gk .Nhà trường thì phải đua theo chương trình của bộ ,gv thì cháy giáo án .Học sinh học không nổi thì cha mẹ phải đua theo con ,học thêm học bớt ,rồi tệ nạn theo đó mà ra .....
huy812000 nói:
F1 của chúng ta đa số tuổi còn bé. Vì thế tập trung bàn chiến lược như TĐC và AccordVT đang bàn nhé!
Các bác cho ý kiến về việc, theo chính sách của Giáo dục thì lớp Là không được dạy chữ, nhưng đầu năm lớp 1 cô giáo đã bắt trẻ đọc chữ nhưng không được ráp vần. Ví dụ, chứ "BÊ" đọc là "BÊ", chữ không được "B.....ờ........ê.........BÊ"

Hạng D
2/4/11
1.258
464
83
Hình như bác không chính xác ?
huy812000 nói:
Các bác cho ý kiến về việc, theo chính sách của Giáo dục thì lớp Là không được dạy chữ, nhưng đầu năm lớp 1 cô giáo đã bắt trẻ đọc chữ nhưng không được ráp vần. <span style=""color: #ff0000;"">Ví dụ, chứ "BÊ" đọc là "BÊ", chữ không được "B.....ờ........ê.........BÊ" </span>

Hạng F
29/8/07
8.017
26.357
113
Cứ nghĩ chán cho nền giáo dục bậc tiểu học bây giờ. Học sinh 4 tuổi cho đi học viết với học toán. Ngày 2 buổi, buổi 1.5h. Giống luyện thi đại học. Mình ko cho con đi học thì nó thua thiệt, sinh ra tâm lý tự ti với bạn bè. Em vẫn đang nói không với con em, cứ cho nó thỏa mái đã.
Các thầy cô đáng kính thì lúc nào cũng hô khẩu hiệu. Còn làm thì ngược lại. Chán toàn tập. Nền giáo dục chỉ chăm chăm chạy theo thành tích. Năm nào cũng phải tỉ lệ đậu tốt nghiệp 100%. Còn tốt nghiệp 12 giải phương trình bậc 2 không được là chuyện bình thường.
Bác Nhân nhà ta lúc mới lên nào là ba không, nào nói không với bệnh thành tích...Giờ thì bác bị nhiễm bênh luôn rồi.

huy812000 nói:

Hạng D
2/4/11
1.258
464
83
4 tuổi đi học ư ? thôi chết ,con mình 5 tuổi rồi ,chiều nay đăng ký cho cháu đi học thôi:D
manchestervn nói:
Cứ nghĩ chán cho nền giáo dục bậc tiểu học bây giờ. Học sinh 4 tuổi cho đi học viết với học toán. Ngày 2 buổi, buổi 1.5h. Giống luyện thi đại học. Mình ko cho con đi học thì nó thua thiệt, sinh ra tâm lý tự ti với bạn bè. Em vẫn đang nói không với con em, cứ cho nó thỏa mái đã.
Các thầy cô đáng kính thì lúc nào cũng hô khẩu hiệu. Còn làm thì ngược lại. Chán toàn tập. Nền giáo dục chỉ chăm chăm chạy theo thành tích. Năm nào cũng phải tỉ lệ đậu tốt nghiệp 100%. Còn tốt nghiệp 12 giải phương trình bậc 2 không được là chuyện bình thường.
Bác Nhân nhà ta lúc mới lên nào là ba không, nào nói không với bệnh thành tích...Giờ thì bác bị nhiễm bênh luôn rồi.

huy812000 nói:

Hạng F
16/4/08
7.470
2.745
113
Vâng, bác cứ góp ý giúp em! Chứ nói thế này em không biết em sai chổ nào nữa?
Cơ bản em đưa ra ví dụ để nói lên cái bất cập , lớp LÁ không được dạy chữ, nhưng lên lớp 1 cô giáo buộc học trò phải biết cái đáng lẻ lớp 1 mới được học.
Nhưng thực chất, đa số phụ huynh vì cái lý do trên nên đa số đều cố cho trẻ học cái chữ khi còn ở lớp LÁ, vì nếu không lên lớp 1 sẽ chạy không kịp!
tu nhi nói:
Hình như bác không chính xác ?
huy812000 nói:
Các bác cho ý kiến về việc, theo chính sách của Giáo dục thì lớp Là không được dạy chữ, nhưng đầu năm lớp 1 cô giáo đã bắt trẻ đọc chữ nhưng không được ráp vần. <span style=""color: #ff0000;"">Ví dụ, chứ "BÊ" đọc là "BÊ", chữ không được "B.....ờ........ê.........BÊ" </span>