Hạng D
20/9/09
1.388
7
38
49
Phố Biển
Re:ACCORD CLUB - XỬ LÝ CÁC SỰ CỐ BẤT THƯỜNG - MỖI TUẦN MỘT SỰ CỐ.

Em nêu sự cố thật của xe em sáng nay luôn, như thường lệ sáng nay em ra xe bấm remote mở xe, remote kêu "chóet chóet" nhưng cửa không mở, thôi xong, thế là em lấy chìa để mở làm xe kêu um sùm (nó tưởng em là trộm, hic), em thử bấm công tắc lock tổng của xe thì nghe relay của bộ điều kiển bên cửa tài nhảy tạch tạch, nhưng các chốt cửa vẫn im ru. Em đoán là nguồn cung cấp cho các "cục hút" (sorry em không biết gọi bằng gì) chốt cửa bị mất, nhưng em không biết sơ đồ điện của nó (hay cầu chì, re lay cấp nguồn cho các cục hút chốt của) thường nằm ở đâu, em đã mở ta pi cửa bên tài để tìm nhưng không thấy. Em nhờ các Bác có Bác nào biết chỉ em với, tinh thần là chinh phục vợ già chứ đem ra tiệm điện oto thì không có gì để nói. Em cám ơn tất cả các Bác nhé.

Chi Hội Trưởng HFC
19/12/08
18.853
3.970
113
56
chắc cà đao

manchestervn nói:
Cho nổ khó vậy sao mấy bác. Em nghĩ cần ít TNT là xong. <span style=""color: #ff0000;"">Bùm... </span>
pghaiau nói:
bác phải thao tác với 4 dây nó nổ được . hai dây nối để có nguồn điện hai dây chập vào để đề ... xong lại bỏ ra ... vụ này em có làm một lần với xe cỗ

Nguyen_Acc nói:
Nếu mà có thời gian em lấy tuvit thào ổ khóa đề ra, lấy hai dây chập lại cho nó nổ. hehehe em nghĩ theo thiết kế có gì bác chỉ thêm
toyota cresta nói:
Giả sử như .....mở được cửa rồi ( mở bằng cách nào thì tuỳ mỗi người )........tiếp theo......giải quyết thế nào cho nổ máy...... đây.
bác Man làm thật rồi show hình cho AE xem nha.......he...he....cố lên......gần về D.....đích rồi đó....

kct
Hạng C
21/3/07
645
1
16
53

toyota cresta nói:
kct nói:
Nguyen_Acc nói:
Vụ quên chìa khóa trong xe ( cửa lock lại hết) em xin kể vài đều
Hôm off nhỏ Trung thu, em và cuteo đến trước nên đứng đợi ở trước của KDL Bửu Long
Em và cuteo mò mẩu nghiên cứu xe. lúc đó chìa khóa để trong xe, các cửa không có khóa( chưa lock), sau đó hai anh em mở cửa "phụ", bấm lock trung tâm cho bốn cửa thấy lên xuống ngọt quá, lúc đó 04 cửa đã lock , đóng vào rầm.. rồi thôi rồi nhốt chìa ở trong đó.
Nếu là cửa "bên tài" thì không được . Nếu chúng ta đóng cửa tài trong trạng thái lock thì cửa bên tài không cho phép đóng lại, lúc đẩy vào sẽ bị dội trở ra ( Các bác chú ý)
Sau đó em phải kêu ba em mang chìa khóa phụ lên
Giải pháp của em, hình như là hoctin chỉ thì phải : Làm một chìa khòa phụ "dấu" đâu đó trong xe , nơi mà có thể lấy khi xe bị khóa. Lúc thật cần thiết sẽ có tác dụng ( có mất chìa cũng chẳn sao).
Thanks bác Nguyên!
1 cái phụ nhét bóp, 1 cái kia dán dưói chổ xxx mà ko rớt hay hay ai đọc post này biết tìm ra được
Hôm qua về nhà ngon lành hả KCT..
dạ OK. Thanks Anh. Trên đường về e test đề 4, 5 lần chạy ro ro. Đúng là V2 ghen với mợ cả hay sao đó.
Trở chứng làm quê mình.....hehe

Chi Hội Trưởng HFC
19/12/08
18.853
3.970
113
56
chắc cà đao

accordfan nói:
Em nêu sự cố thật của xe em sáng nay luôn, như thường lệ sáng nay em ra xe bấm remote mở xe, remote kêu "chóet chóet" nhưng cửa không mở, thôi xong, thế là em lấy chìa để mở làm xe kêu um sùm (nó tưởng em là trộm, hic), em thử bấm công tắc lock tổng của xe thì nghe relay của bộ điều kiển bên cửa tài nhảy tạch tạch, nhưng các chốt cửa vẫn im ru. Em đoán là nguồn cung cấp cho các "cục hút" (sorry em không biết gọi bằng gì) chốt cửa bị mất, nhưng em không biết sơ đồ điện của nó (hay cầu chì, re lay cấp nguồn cho các cục hút chốt của) thường nằm ở đâu, em đã mở ta pi cửa bên tài để tìm nhưng không thấy. Em nhờ các Bác có Bác nào biết chỉ em với, tinh thần là chinh phục vợ già chứ đem ra tiệm điện oto thì không có gì để nói. Em cám ơn tất cả các Bác nhé.
bác kiểm tra tình trạng như vầy : khi bấm khoá trên remote không hoạt động mà chỉ có nút mở khoá hoạt động thì pin remote hết, cần thay pin mới. Còn khi bấm nút khoá trên remote mà cửa không tự lock, là bị hư hộp điều khiển ( gọi là sò ) khoá cưả.

Hạng D
20/9/09
1.388
7
38
49
Phố Biển

toyota cresta nói:
accordfan nói:
bác kiểm tra tình trạng như vầy : khi bấm khoá trên remote không hoạt động mà chỉ có nút mở khoá hoạt động thì pin remote hết, cần thay pin mới. Còn khi bấm nút khoá trên <span style=""color: #ff0000;"">cửa</span> mà cửa không tự lock, là bị hư hộp điều khiển ( gọi là sò ) khoá cưả.
Vâng em cám ơn Bác, xe em chắc chắn hỏng khóa điện trung tâm của xe chứ không phải remote, còn hỏng chỗ nào thì nhờ các Bác tư vấn thêm.

Hạng D
10/11/09
1.583
240
63
nha trang
quangnam.dangkiem.com

accordfan nói:
toyota cresta nói:
accordfan nói:
bác kiểm tra tình trạng như vầy : khi bấm khoá trên remote không hoạt động mà chỉ có nút mở khoá hoạt động thì pin remote hết, cần thay pin mới. Còn khi bấm nút khoá trên <span style=""color: #ff0000;"">cửa</span> mà cửa không tự lock, là bị hư hộp điều khiển ( gọi là sò ) khoá cưả.
Vâng em cám ơn Bác, xe em chắc chắn hỏng khóa điện trung tâm của xe chứ không phải remote, còn hỏng chỗ nào thì nhờ các Bác tư vấn thêm.
XIn chia buồn cùng bác và em cũng lót dép chờ bác truyền đạt kinh nghiệm

Hạng D
8/2/11
1.827
20
38
49

toyota cresta nói:
Giả sử như .....mở được cửa rồi ( mở bằng cách nào thì tuỳ mỗi người )........tiếp theo......giải quyết thế nào cho nổ máy...... đây.
cái này em coi phim Mỹ thì thấy nó cắt dây đánh lửa thì nổ máy , còn cắt dây nào thì em chịu khèeeeeeeeeeeeeee

Hạng D
8/1/10
4.959
2.063
113
Quận 8

toyota cresta nói:
Nhằm có thêm kiến thức xử lý các tình huống bất thường đang đi trên đường, và tìm ra hướng xử lý nhanh và tương đối chuẩn....tránh tổn thương nặng thêm cho V2. Sẽ lần lượt tạo ra các tình huống và mời các bác góp ý tìm ra hướng xử lý hiệu quả nhất, và để tránh lạc đề nên mỗi tuần chỉ đưa ra một tình huống.

Đề tài tuần này ( đầu tiên ): .....bị mất chìa khóa ..... ( đang ở giữa đường nha )

1. Gọi thợ làm khóa ( đêm khuya thợ ngủ - Pó phép )
2. Gọi người thân mang chìa dự phòng ( chỉ có 1 chìa duy nhất - pó tay )
3. Gọi 116
4. Gọi cứu hộ
5. Ngồi khóc ...chờ ông Bụt hiện ra
6. Đập vở 1 kính.....và.....( báo cho bảo hiểm thay mới - hơi bị chua )
7. Thuê chiếu ra ngủ giữ xe...chờ đến sáng xử lý
8....................
Mời các bác cao kiến......để AE còn có thêm kinh nghiệm

Đề tài tuần tới : Xì dầu heo coll ( tuột heo coll )
Theo em cứ đánh một chìa khoá phụ xong móc vào sợi dây chuyền đeo vào cổ thế là xong ăn ngủ nghỉ, xxx... đều đeo trên cổ hết thì khòi lo quên chìa khoá mà bị lock cửa...! :D

Hạng C
15/8/10
797
107
43

accordfan nói:
toyota cresta nói:
accordfan nói:
Bác mở tapi cửa bên tài ra ở trong đó có 1 cái hộp màu trắng đục nó úp ngược xuống có dây điện đi vào có hai cách giải quyết
1. bác thay hộp khác khoang 400K hàng seconhand
2. Bác mở hộp đó ra trong đo có 2 con transitor kiểm tra xem nó có bị đứt chân nào, xong thay là ok, vì nó là 2 con chân thuận PNP
chúc bác thành công