Hạng D
18/8/15
1.288
1.644
113
43
Bỏ qua chuyện tiền đi bác, nói chuyện tầm nhìn tư duy đi. Chứ có bác nào cho ai đc đồng nào đâu, ai có thông tin hay thì chia sẻ.

Hạng B2
27/7/13
196
807
110
mày cố hay tao cố? kkkkkk
Bác vào CNL chém gió nha, đừng làm loãng topic đang hay. Many thanks.
Mong nhiều chia sẻ phân tích hữu ích từ các thành viên để có nhiều góc nhìn khác nhau. Tránh đả kích chém gió làm loãng topic ạ.

Hạng D
29/3/17
2.949
9.297
143
Nói cho các bác trong topic này, chắc đa phần là dân 9x chưa trãi qua thời điểm đó.
Năm 2008-2009 là đỉnh BDS cá nước, đầu 2008 là có dấu hiệu chìm xuống rồi nhưng dc bơm thêm mấy ngàn tỷ nên đỉnh đúng là 2009. Lúc đó tình hình kinh tế nó tệ hơn giờ nhiều, lạm phát 1 tháng tầm 4-5% . ví dụ: Tô phở 100 ngàn thì qua 1 tháng lên 110k. Vàng leo thang. lãi tiết kiệm lên đến 18-22%/ năm. Tình hình đó so với bây giờ là 1 trời 1 vực. Giờ kinh tế tốt hơn nhiều rồi.
Kinh tế những năm khủng hoảng, thất nghiệp nhiều, dân làm ăn lãi vay cao quá, dẹp tiệm, người đi làm thất nghiệp. Lúc đó tiền ăn còn ko có, chẳng có tiền nghĩ đến mua nhà đâu.
Nhưng có điều đặc biệt là từ 2009 đến lúc BDS khởi sắc lại cuối năm 2015. thì tính ra ko giảm, đi ngang, còn giảm là những khu vực xa trung tâm, nhưng so với bây giờ thì cũng xem là ko giảm!
Thị trường phía Bắc chết nhiều hơn. ai dùng lãi vay là chết! Nhàn rỗi là sống!

• Like
Reactions: Misa85
Hạng D
29/3/17
2.949
9.297
143
Vậy khi nào bùm mấy anh?
khi nào lạm phát 1 năm lên 10%. Thị trường thế giới có biến động. Giờ kinh tế tốt quá, dân làm ăn kinh tế thuận lợi, đời sống khắm khá hơn. Mức sống đang khá cao. Giờ chỉ có phát triển nhanh hay chậm thôi. chứ bùng thì hơi khó. Nhìn mấy đứa nhỏ uống trà sữa 1 ly 60-70% mà đứng xếp hàng thì biết dòng tiền trong nền kinh tế đang lưu thông tốt, có người kinh doanh dc, thì sẽ có nguồn tiền đổ vào BDS. giá gỉam 1% là biết bao người muốn nhào vào mua rồi thi làm sao bùng dc!?

• Like
Hạng D
18/8/15
1.288
1.644
113
43
Chuẩn roài bác... nhưng nó đứng hình là đủ chết roài bác, cái mất lớn nhất của dân bds là chi phí cơ hội quá cao trong thời gian bds đóng băng. Nhiều khi bác thoát đúng thời điểm thì bác ăn ngon ngủ yên, chủ động nhiều thứ. Chứ nói giá bds theo dài hạn thì ko khác mấy cổ phiếu blue chip dài hạn ko có cái nào rớt giá cả :D
Nói cho các bác trong topic này, chắc đa phần là dân 9x chưa trãi qua thời điểm đó.
Năm 2008-2009 là đỉnh BDS cá nước, đầu 2008 là có dấu hiệu chìm xuống rồi nhưng dc bơm thêm mấy ngàn tỷ nên đỉnh đúng là 2009. Lúc đó tình hình kinh tế nó tệ hơn giờ nhiều, lạm phát 1 tháng tầm 4-5% . ví dụ: Tô phở 100 ngàn thì qua 1 tháng lên 110k. Vàng leo thang. lãi tiết kiệm lên đến 18-22%/ năm. Tình hình đó so với bây giờ là 1 trời 1 vực. Giờ kinh tế tốt hơn nhiều rồi.
Kinh tế những năm khủng hoảng, thất nghiệp nhiều, dân làm ăn lãi vay cao quá, dẹp tiệm, người đi làm thất nghiệp. Lúc đó tiền ăn còn ko có, chẳng có tiền nghĩ đến mua nhà đâu.
Nhưng có điều đặc biệt là từ 2009 đến lúc BDS khởi sắc lại cuối năm 2015. thì tính ra ko giảm, đi ngang, còn giảm là những khu vực xa trung tâm, nhưng so với bây giờ thì cũng xem là ko giảm!
Thị trường phía Bắc chết nhiều hơn. ai dùng lãi vay là chết! Nhàn rỗi là sống!

Hạng D
29/3/17
2.949
9.297
143
Chuẩn roài bác... nhưng nó đứng hình là đủ chết roài bác, cái mất lớn nhất của dân bds là chi phí cơ hội quá cao trong thời gian bds đóng băng. Nhiều khi bác thoát đúng thời điểm thì bác ăn ngon ngủ yên, chủ động nhiều thứ. Chứ nói giá bds theo dài hạn thì ko khác mấy cổ phiếu blue chip dài hạn ko có cái nào rớt giá cả :D
ko hẳn đâu, dân BDS thắng lớn là dân đầu tư dài hạn. Dân lướt sóng bằng vốn vay thì sẽ có lúc ăn, lúc thua, ko có khái niệm thoát hàng đâu! Vì ko biết lúc nào là lúc thoát hàng, BDS là sản phẩm thanh khoản khó hơn chứng khoán để biết dc thoát là thoát mà ôm là ôm. Vay ít trong thời điểm này thôi! Mình có 1 câu mà năm 2012 ai cũng nói "tiền mặt là vua". Vì lúc đó có tiền mặt thì mua đất rẻ, hoặc gửi bank 1 tháng cũng dc hơn 15% rồi! Làm gì cũng ko sợ mất.

• Like
Hạng D
18/8/15
1.288
1.644
113
43
Đứa bạn lướt sóng bằng vốn vay đang kẹt ngoài Đà Nẵng; giờ coi như vào vòng xoáy phải tiếp tục cuộc chơi lướt sóng để đóng hụi. Đứa bạn khác vừa đầu tư vừa làm cò nên sống ổn biết sp nào nên lướt, cái nào nên đầu tư 2-3 năm - dạng này chỉ chơi vùng nó rành và có quan hệ để binh.
Thời điểm này cần nhìn vĩ mô để đánh giá các yếu tố tác động cuộc chơi hơn là lao vào chơi, ăn thì mỏng mà rủi ro kẹt thì nhiều; giải bài toán dài hạn thấy ổn áp hơn. Tiền trú vào hàng có tính thanh khoản cao, lời ít nhưng khoẻ chủ động đc dòng tiền để chớp cơ hội khi cần :D
ko hẳn đâu, dân BDS thắng lớn là dân đầu tư dài hạn. Dân lướt sóng bằng vốn vay thì sẽ có lúc ăn, lúc thua, ko có khái niệm thoát hàng đâu! Vì ko biết lúc nào là lúc thoát hàng, BDS là sản phẩm thanh khoản khó hơn chứng khoán để biết dc thoát là thoát mà ôm là ôm. Vay ít trong thời điểm này thôi! Mình có 1 câu mà năm 2012 ai cũng nói "tiền mặt là vua". Vì lúc đó có tiền mặt thì mua đất rẻ, hoặc gửi bank 1 tháng cũng dc hơn 15% rồi! Làm gì cũng ko sợ mất.

Hạng C
25/5/19
530
632
136
Năm 2008 2009 em còn đang học phổ thông, nhưng mẹ có mua 2 mảnh đất ruộng có thổ cư tổng 6 công mà chưa đến 600tr rồi đào ao nuôi cá các kiểu. Rồi 2012 thì nhà làm ăn ổn mua thêm 1 mảnh đất mặt tiền 9x22 đâu chừng 900tr, khi đó người ta kẹt tiền dữ lắm nên ngày nào cũng ra cửa hàng mẹ hỏi có mua đất không, 80-90tr 1 công đất 1000m2 tha hồ quẹo lựa. 2012-2013 chắc là thời điểm NH siết nợ nhiều nhất nên quê em ai làm nông hay làm bất cứ nghề nào cũng khổ.
p/s: giờ 6 công đất ở nhà 6 tỷ không thèm bán ấy :))

Hạng C
25/5/19
530
632
136
Làm công ăn lương mua bán gì bác ơi. Bit để gom vàng chứ để ngân hàng phiêu quá. Bùm phát đền 75tr.
Không bùm phát đền 75tr đâu bác ơi. Hôm trước thông tin ngoài lề là Đông Á bên bờ vực phá sản, mỗi ngày lỗ đâu đó 1 tỏi. Nhà nước bắt buộc BIDV phải mua lại, đem ngừoi từ BIDV qua cơ cấu lại bộ máy vận hành. Không có bank nào phải tuyên bố phá sản đâu, loạn ấy.