Hạng C
14/6/16
798
2.090
93
Tuyệt Tình Cốc
Cố gắng ngồi đọc hết "bảo bối" của bác Ngọt hữu ích thêm kinh nghiệm chiến đấu cho bản thân.... Qua đây em bổ sung thêm 2 ý quan trọng mà hình như trong "bảo bối" chưa đề cập:
1- CSGT khi đi tuần tra hoặc đang đuổi theo xe vi phạm phải là 1 cặp (2 đồng chí áo vàng) mới hợp lệ nhé.... liếc kiếng hậu mà có 1 bóng thì cứ đường ta ta tiến bước ko cần phải dừng lại chi nhé (cứ mặc cho nó tuýt còi lòi bản họng ra....)
2- Khi xe đang di chuyển trên đường mà tự nhiên thấy 1 đám CSGT đứng phía bên kia đường (lề trái) chỉ gậy tuýt còi chỉ ngay xe mình thì các bác cứ vô tư mà đạp ga tiếp nhé, ko cần phải dừng lại trong TH này (còn lỡ mà có dừng rồi thì đợi nó lại xin lỗi & mời đi nhé...)

Hạng B2
15/1/17
258
242
43
Bác Ngọt cho em hỏi cái phần mềm iThông sao em tải từ Appstore kg có nhỉ?

Hạng B2
7/1/12
278
252
63
32
Phân biệt dừng xe và đỗ xe

Lâu nay mình vẫn hiểu là :
" Khi dừng xe không được tắt máy và tài xế không được rời khỏi vị trí lái
Đỗ xe: Khác với dừng xe, khi đỗ xe, người lái xe không bắt buộc phải ngồi trên xe, xe không phải nổ máy và không bị hạn chế thời gian "
Vậy các Bác chỉ giúp Nghị định, thông tư nào hướng dẫn Luật GTĐB, hoặc cơ sở nào quy định như cách hiểu trên? nếu CSGT phạt việc dừng xe, đỗ xe thì cơ sở nào để họ hiểu là dừng xe thì xe phải nổ máy+ tài xế ngồi ở vị trí lái ?

Luật GTĐB đâu có định nghĩa thế nào là tạm thời? đâu là không giới hạn thời gian ? đâu có nói dừng xe thì xe phải nổ máy+ tài xế phải ngồi ở vị trí lái? đỗ xe thì xe tắt máy+ tài xế có thể không ngồi trên xe?

Điều 18 Luật GTĐB . Dừng xe, đỗ xe trên đường bộ
1. Dừng xe là trạng thái đứng yên tạm thời của phương tiện giao thông trong một khoảng thời gian cần thiết đủ để cho người lên, xuống phương tiện, xếp dỡ hàng hóa hoặc thực hiện công việc khác.
2. Đỗ xe là trạng thái đứng yên của phương tiện giao thông không giới hạn thời gian.

Chỉnh sửa cuối: