Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG
RE: Âm thanh cho honda civic 1.8 AT

Nếu muốn nghe nhạc hay, bác không cần chơi loa Sub đâu, chỉ cần chơi hai loa Component cho ngon là OK vì thông thường loa Sub nằm ở thùng xe, nghe không đã đâu, bác tvsi ạ.

Hạng B1
4/6/07
88
0
0

Trích đoạn: vioswhite

k, bác ấy định đem loa nhà bỏ lên băng ghế sau oánh cho nó đã tai.. rân chơi phải thế, bác rắn khổng lồ k biết à ? toàn là longleg, chán ... :D

Lại có chủ đề để cãi nhau bể óc rồi :D. Loa nhà hay loa xe nếu xét về các thông số, nhất là công suất thì cũng đều một hệ quy chiếu hết thôi, thằng bạn em vác loa nhà lắp vào sau xe nó phang ầm ầm. Ý em nói ở đây là công suất loa lắp xe như vậy là khai báo ăn gian.

Hạng B1
20/11/07
73
0
0
www.tvsi.com.vn

Trích đoạn: HP Stereo

Tổng giá cho 01 sub 600w + 01 amp 700w + thùng loa + dây nguồn 8 gauge, dây tín hiệu, cầu chì là 420usd đó bác. Cám ơn bác đã quan tâm.

Bác Phú ơi, cho e hỏi dàn loa, amply này là hiệu gì vậy Bác?

Hạng B2
17/10/06
153
2
18

Hình như là DB Drive đó bác TVSI ơi

Hạng B1
20/11/07
73
0
0
www.tvsi.com.vn

Trưa nay e có ghé qua chổ bác Phú, nhưng nghe nói bác đã đi Malay rùi. Định xem dàn loa sub hôm bác tư vấn nhưng được báo là hết hàng. Được mấy a cửa hàng tư vấn lắp loa sub công suất mạnh hơn giá khỏang 600 us cũng loại db drive.

Bác Phú ơi, bác ở phương nào thì trả lời giúp e là gắn loại mạnh hơn thì kg ảnh hưởng gì đến 4 cái loa theo xe phải kg? vì e kg muốn thay mấy cái này và tiếng bass sẽ nghe hay hơn hả Bác. Bác có lên mạng thì trả lời cho e để trưa thứ 7 này e qua bên chổ bác gắn. Tks Bác.

O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com

Không biết loại này là loại gì hở bác? em nghĩ loa nhái lắm vì em chơi âm thanh mà. Nếu ở nhà một loa sub 150 W (hay 1 cặp loa cây 100W X 2) và một âm ly 200W đánh đã vang cả phố rồi. Amp 700 W thì có lẽ được gọi là hàng "cực khủng" coi chừng vỡ kính xe, bật nóc nhà .
Khi đo âm lượng người ta dùng dB (sound pressure level) chứ ko phải là watt đâu bác.
Watt luôn tỷ lệ thuận với dB nhưng độ chênh lệch giữa 1w -> 1000w thỉ chỉ khoảng cỡ + 30dB. Nghĩa là watt tăng lên cả ngàn lần nhưng âm lượng tăng lên chỉ cỡ khoảng 30 lần. Ở sản phẩm sub & amp của em ở trên là vì để tái tạo lại tiếng trầm (bass) nên loa cần phải đủ lớn, ampli phải đủ công súât để di chuyển một khối lượng không khí thật lớn khi loa di chuyển ra vào.
Điều này khác với loa trép hay loa mid, 2 loại loa này di chuyển ở tần số rất cao (ra vào nhiều nhất đến 4000 lần / giây cho loa mid và 20,000 lần cho loa trép để tạo tiếng trung và cao) cho nên ko cần phải có 1 lựong công súât thật lớn như loa sub để tạo áp lực lên không khí. Bác để ý nhé, các loại loa ở cửa xe, cũng như các cặp loa nhà của bác, thường ít khi gặp được loại nào có công suất thật trên 200w.
Vậy mong bác khoan vội cho đồ của em là đồ điểu nhé:D
Bác thử xem đồ độc ở đây nè, ampli do JBL và Crown phối hợp 6000w (ko giả đâu vì có chứng nhận công súât thật của hiệp hội người tiêu dùng Mỹ chứng nhận hẳn hoi)

http://www.jbl.com/car/products/product_detail.aspx?prod=A6000GTI&Language=ENG&Country=US&Region=USA&cat=AMP&ser=GTI

Và đây là ampli hybrid của rockford fosgate, 15,000watt
http://www.rockfordfosgate.com/products/product_details.asp?cat_id=2&series_id=7&family_id=24&item_id=105829&locale=en_US&p_status=

O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com

@tvsi_civic: sory bác vì em đi Mã lai đột xúât nên ko thể tiếp bác được.
Về chất lượng âm thanh thì sẽ rất khác biệt. Loa ở cửa xe khác hẳn loa nhà là nó ko có thùng hộp gì để cách âm nên ko thể tạo đủ tiếng trầm, vì vậy nên mới có loại loa đặc biệt nằm trong thùng (loa sub) để làm công việc này. Gắn thêm loa sub là để tái tạo được tín hiệu của các tần số trầm (bass) mà nếu ko có nó, bác ko nghe đủ và rõ ràng được các loại nhạc cụ từ đĩa nhạc phát ra. Vậy bác hãy yên tâm vì đây là điều kiện cần cho hệ thống âm thanh xe hơi.

Hạng B1
9/10/06
70
2
8
45
www.matbao.net

Mình gắn 1 cái sub JBL 600W hay 500W gì đó, quên rồi, thùng đóng bằng gỗ ở Thanh Tùng. Thêm cái power amp 6 kênh 700W JBL + cách âm xe. Ghe rất good. mở chừng 50% volume thôi, chưa dám mở hơn, ngồi đằng sau nó đánh rung cả người, còn ngồi trước đánh làm tóc mình có cảm giác bị giựt giựt lên á. Bác muốn thử thì PM, cho bác nghe thử - mình ở Cao Thắng (mình cũng đi civic)

Đã từng xài qua sub điện Pioneer 500W, đánh không đã bằng (mình mở khoảng 70% volume)

Túm lại, từ 300 thì ráng thêm 2-300 nữa chơi sub hơi đi.