Tìm Hiểu Âm Thanh Xe Hơi AMPLI và CÔNG SUẤT

O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com
Re: RE: AMPLI và CÔNG SUẤT

Bác HP cho em hỏi luôn là em cũng băn khoăn vụ này vì có 2 trường phái đối lập nhau. Người thì bảo công suất âm ly chỉ được phép bằng 50-75% công suất loa (đều là công suất thực chứ ko phải max power), người thì nói là phải bằng hoặc cao hơn 10-20% loa.

Vậy tóm lại cơ chế của nó là thế nào mà tại sao lại phải cao hơn hay thấp hơn ạ? E chỉ hiểu là âm ly có chức năng lọc tín hiệu và tăng âm, nhưng công suất thực để nghe trong xe thông thường chỉ 10-20W là nhiều thì cần gì công suất âm ly quá lớn nhỉ? Còn công suât loa thể hiện khả năng chịu đựng của loa là đến mức đó nhưng mình ít khi dùng đến mức công suất ấy. Nếu suy luận theo logic này thì một con loa công suất thực 120W (max có thể là 240W) chỉ cần con âm ly 50-60W/channel là oánh được chứ ạ?

Mong bác Phú làm rõ giúp

Ampli cho xe hơi khác hẳn với ampli cho home audio. Thường thì hiệu suất đạt đc cuối cùng của nó từ khoảng 65-70% ( ampli loại tốt). Nghĩa là phần thể hiện ở catalog ghi 100w / kênh thì thực tế khi đến loa chỉ còn khoảng 65-70w..

Lý do thứ nhất là các nhà s/x thường thực hiệc việc đo đạc ở phòng lab với điện thế 14 volt và cho ra kết quả như thể hiện ở catalog. Thực thế thi nguồn điện trên xe hơi trồi sụt thất thường ( đôi lúc chỉ còn 10volt) nên thường thì kết quả đạt đc thấp hơn nhiều.

Lý do thứ 2 là điện năng đầu vào của ampli không chỉ dành hoàn toàn để tạo ra cơ năng ( tạo ra sự rung động của màng loa => tạo ra âm thanh) mà còn bị suy hao và sinh ra nhiệt năng trong quá trình hoạt động đẫn đến hiệu quả đạt đc kém hơn khi ampli hoạt động lâu và nóng lên.

Khi ampli kém công suất hơn loa sẽ dẫn đến việc quá tải dẫn đến méo tiếng, chất lượng âm thanh kém ở các dãi trầm, âm thanh sẽ mất đi sự hoành tráng và chiều sâu.

Méo tiếng là loa di chuyển sai qui trình và dẫn đến việc voice coil NÓNG LÊN, dể cháy. Vậy khi ampli yếu hơn loa nhiều => cháy loa, hư ampli ( Chắc các bác thường nghĩ ampli mạnh mới làm cháy loa).

Với kinh nghiệm của em, ampli lúc nào cũng có công suất cao hơn loa từ 20-30%.

Hy vọng bác ko còn lăn tăn nữa khi mua sắm các dàn home và car audio.

Hạng F
26/3/11
6.062
6.736
113
Đà Nẵng
www.otosaigon.com
Ampli cho xe hơi khác hẳn với ampli cho home audio. Thường thì hiệu suất đạt đc cuối cùng của nó từ khoảng 65-70% ( ampli loại tốt). Nghĩa là phần thể hiện ở catalog ghi 100w / kênh thì thực tế khi đến loa chỉ còn khoảng 65-70w..

Lý do thứ nhất là các nhà s/x thường thực hiệc việc đo đạc ở phòng lab với điện thế 14 volt và cho ra kết quả như thể hiện ở catalog. Thực thế thi nguồn điện trên xe hơi trồi sụt thất thường ( đôi lúc chỉ còn 10volt) nên thường thì kết quả đạt đc thấp hơn nhiều.

Lý do thứ 2 là điện năng đầu vào của ampli không chỉ dành hoàn toàn để tạo ra cơ năng ( tạo ra sự rung động của màng loa => tạo ra âm thanh) mà còn bị suy hao và sinh ra nhiệt năng trong quá trình hoạt động đẫn đến hiệu quả đạt đc kém hơn khi ampli hoạt động lâu và nóng lên.

Khi ampli kém công suất hơn loa sẽ dẫn đến việc quá tải dẫn đến méo tiếng, chất lượng âm thanh kém ở các dãi trầm, âm thanh sẽ mất đi sự hoành tráng và chiều sâu.

Méo tiếng là loa di chuyển sai qui trình và dẫn đến việc voice coil NÓNG LÊN, dể cháy. Vậy khi ampli yếu hơn loa nhiều => cháy loa, hư ampli ( Chắc các bác thường nghĩ ampli mạnh mới làm cháy loa).

Với kinh nghiệm của em, ampli lúc nào cũng có công suất cao hơn loa từ 20-30%.

Hy vọng bác ko còn lăn tăn nữa khi mua sắm các dàn home và car audio.
Híc, em mua amply công suất kém hơn loa. Nhưng nghe vẫn phê,
mà hình như amply khi nghe nhạc sẽ nóng ? Bác phú

Hạng B2
5/8/14
475
524
93
48
Bác nào nâng cấp loa dư em sub gầm MBQ thì chia lại cho em nhé, em cũng muốn ..đua đòi cho biết nhưng ngân sách thì có hạn, thanks!

Tập Lái
21/2/14
9
6
3
54
@Bác Phú HP,
Em nhờ Bác xem và tư vấn giúp, xe em la Ford Focus 2011 - 5D
- Sử dụng đầu Pyle DVD - power output: 4 x 80W (320 Max) - 4Ohm
- 4 x Infinity REF-6032CF 6.5" 180W - 2Ohm - 2 ways Speakers (thay cho 4 loa cửa hiện tại) hay phải dùng speakers như hế nào cho ổn?
- Em ko cần gắn Ampli có được ko?
Giải pháp đơn giản để giảm thiểu phải can thiệp nhiều!!!
Cám ơn Bác nhiều!!!

Hạng F
26/3/11
6.062
6.736
113
Đà Nẵng
www.otosaigon.com
@Bác Phú HP,
- 4 x Infinity REF-6032CF 6.5" 180W - 2Ohm - 2 ways Speakers (thay cho 4 loa cửa hiện tại) hay phải dùng speakers như hế nào cho ổn?
Cám ơn Bác nhiều!!!
Nếu ko có ampli thì ko ổn đâu. Đầu DVD Pyle thì có lẽ ở mức trung bình.
Hy vọng bác Phú sẽ tư vấn cho bác nhiều hơn.

O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com
@Bác Phú HP,
Cám ơn Bác nhiều!!!
Đầu DVD Pyle ko thể có sông suất tới cở đó đâu bác, nhiều lắm thì từ khoảng 12-18w.
04 loa cửa bác thay có vẻ ko ổn lắm, bác thay bộ loa trước là loa component model ngon hơn chút. Infinity thì bác xài Kappa 6.1 chất lượng mới ok.

Tập Lái
5/7/15
2
0
1
35
Nhờ các bác giúp dùm về loa thùng của oto

em lôi dc thùng loa ra đang tính lắp vào jack 3.5mm mà k biết đấu điện nguồn vào đâu...jack tiếng ra vào đâu.yêu cầu điện như thế nào.E là Newbie mong các bác giúp đỡ....thanks

Hạng F
26/3/11
6.062
6.736
113
Đà Nẵng
www.otosaigon.com
Nhờ các bác giúp dùm về loa thùng của oto

em lôi dc thùng loa ra đang tính lắp vào jack 3.5mm mà k biết đấu điện nguồn vào đâu...jack tiếng ra vào đâu.yêu cầu điện như thế nào.E là Newbie mong các bác giúp đỡ....thanks
Em nghĩ bác nên ra chỗ chuyên điện tử âm thanh thay luôn cái nguồn 12V.

Tập Lái
28/1/15
28
12
3
54
Chào Bác ! nhờ bác tư vấn và báo giá
với khấu hình như sau ( everes 2011 )
+ cửa trước 2 loa + trele
+ cửa sau 2 loa
+ amly 4 chane
+ dây, cầu chì bảo vệ, lọc âm vv