Tìm Hiểu Âm Thanh Xe Hơi AMPLI và CÔNG SUẤT

O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com
Nhà s/x ampli có nhiều cách thể hiện và đo đạc công suất ampli của họ, cốt là để người tiêu dùng lầm tưởng ampli của họ có công suất lớn và có giá trị hơn các loại khác. Theo định luật của vật lý, số công suất đạt được của ampli được tính bằng công thức: Dòng (current) x Điện áp (voltage). Lấy thí dụ, ampli có đện áo là 12v và kéo dòng là 20 amps thì số công suất đạt được sẽ là 240 watts. Nhưng, về mặt thực tế, ampli cũng bị tiêu hao công suất giống như sự tỏa nhiệt. Ở ví dụ trên, ampli chỉ thực sự chỉ cỡ 120w.

Sau đây là một số cách để nhận biết được giá trị thật của s/p khi mua ampli.

AMPLI và CÔNG SUẤT

Trở lại việc thể hiện công suất của nhà s/x ampli, chúng ta thấy công súât được thể hiện và đo bằng nhiều cách Peak, Max...(đo từ điểm min đến max- theo hình minh họa), và cũng có lọai được thể hiện bằng Music Power (đo từ điểm 0_ zero level đến điểm max). Lọai công suất chính xác và trung thực nhất là lọai RMS (Root Mean Square) watts. Gía trị của lọai công suất RMS được tính bằng cách: bình phương giá trị của tín hiệu (signal), xong lấy điểm trung bình, đó là số lượng công suất chính xác nhất mà ta cần_ RMS watts.
Để nhận biết công suất thật (RMS) của một ampli khi nhà s/x chỉ thể hiện bằng Max họăc Peak power chỉ cần chia 3 số lượng công suất đó thì sẽ có công suất thực của ampli. ( Riêng Music power = cỡ ½ max hoặc peak power), Thí dụ, ampli thể hiện 100w (peak) / channel thì sẽ cho ra Music power cỡ 50w và RMS cỡ 33W. Điều này là một sự khác bịêt quá lớn nếu người tiêu dùng ko chú ý kỹ ( thông thường giá tiền của một car audio amplifier tỷ lệ thuận với công suất của nó). Vì vậy, hãy kiểm tra thông số kỹ thụât và hỏi rõ công suất thật RMS trước khi mua.
Chắc hẳn người tiêu dùng lại càng lúng túng nhiều nữa vì có nhiều nhà s/x đã đưa ra những thông số công suất đạt được của ampli khi đo với tỷ lệ méo tiếng lên đến 10% (trung bình 0.01%), hoặc thông số công suất đo được khi kéo loa có trở kháng 2 ohm (trung bình 4 ohm0), ....

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B1
17/5/06
57
0
0
HA NOI
RE: AMPLI và CÔNG SUẤT

Theo bác HP em định chế con amply California vào xe để hát Karaoke có được không?
[8|]

O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com

Chổ đâu mà để hả bác? Bác xài bộ MAGIC SONG chuyên dùng cho xe hơi tiện lắm, có sẵn mấy ngàn bản nhạc cho bác. Đấu nối cũng tiện lợi lắm. Nếu bác thích thì ra cửa hàng của nó ở trên đường Trần Hưng Đạo Q1 (gần ngã tư Trần Đình Xu) để tham khảo nhé.

Hạng B1
17/5/06
57
0
0
HA NOI

@HP :hỏi bác ngoài lề chuyện xe cộ một tí,em muốn mua một con amply digital có đường ra 5.1 hoặc 7.1 thì mua loại nào nghe hay hở bác,giá cả thế nào?(loại <1K thôi nhé),em có 1 đôi loa Bose rồi thì phải mua loại loa suround nào nữa?

Hạng B2
29/6/05
271
2
20
53
Hai phong

Đọc báo nghe nhìn nhiều nhưng có vẻ thấy hơi thiên vị cho Denon về khoản receiver 5.1...

Hạng B2
29/6/05
271
2
20
53
Hai phong

Em thì xài ở nhà Pioneer D712, trước mua khoảng 600$, nếu mua surround nữa thì theo em bác nên chọn đồng bộ với loa main cả về surround, center, sub-woofer

O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com

@ Illusion: Với cỡ 1k thì bác thêm chút để xài Pre amp + Power amp cho sướng. Theo em thì nên chọn các hiệu của Châu Âu hoặc Mỹ. Bác vào http://www.whathifi.co.uk/ tham khảo nhé.

Last edited by a moderator:
Hạng D
14/9/05
2.654
138
63
MORRISON EXPRESS VN

@HP Stereo: cho em hỏi tí, công suất âm thanh thường ghi trên đầu CD, VCD, DVD.. là 50w x 4, cái đầu Alpine xe em cũng thế, nhưng em đọc trên Catalogue công suất thật chỉ có 18w rms x4 thôi ! bác chuyên về âm thanh vậy bác có thấy cái đầu nào có công suất RMS cao hơn để có thể không dùng ampli đánh cho 4 loa cánh cửa không?

Cám Ơn bác nhiều nhé ;)

O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com

@ Binhtri:
Công súât trung bình của các CD xe hơi thường chỉ cỡ 7-8w RMS mỗi kênh, loại cao nhất cũng chỉ đạt được 13-15w RMS.
Thường khỏang ko gian trên đầu CD xe hơi ko có chổ để chứa bộ cung cấp nguồn DC-DC thực sự nên ko thể nào đạt được công súât 50w cho mỗi kênh được. Việc tìm kiếm CD theo yêu cầu của bác là ko thể được, nếu có thì cũng là xạo hoặc cách thể hiện thông số kỹ thuật mập mờ của nhà s/x thôi. Ở đây, giống như việc Lý Đức trước khi ra nâng tạ hoặc thi đấu thì phải nạp đủ năng lượng vậy, CD ko được nạp đủ năng lượng (Current) thì làm sao cho ra sức mạnh (power) được hả bác?!?!?. Vậy thì chỉ có ampli rời là đáp ứng đủ các điều kiện này (đủ ko gian cho tất cả các bộ phận bo mạch, tăng phô, tản nhiệt, ....). Bác lưu ý, sử dụng công súât trực tiếp từ đầu đĩa chỉ là giải pháp tạm thời. Người tiêu dùng bỏ ra từ 1800.000 đến 3000.000 cho 1 đầu CD xe hơi thì bác nghĩ nhà s/x sử dụng bao nhiêu chi phí cho phần công suất tính từ giá cost toàn diện?!?!?
Vậy......tốt hơn và hợp lý hơn hết là sử dụng AMPLI rời chuyên nghiệp cho việc tăng âm.

• Like
Reactions: MDF
Hạng B2
2/1/06
312
0
0

BÁC ham vui lại đùa:D em còn mê cả món AUDIO nữa nghiện nặng em dùng luxman bác ạ