OSOM
13/6/05
983
1
0
hanoi
langhe nói:
Có lẽ không chỉ riêng em mà nhiều bác trong đoàn cũng cảm nhận được cái cơ cực của người dân ở Minh Hoá khi bị lũ. Trong mưa và gió lạnh, họ chờ nhận quà với đôi tay run run cầm đòn gánh , những đôi chân trần tím tái vì lội bùn, những ánh mắt chất chứa bao nỗi buồn...  Một phần quà đến trong lúc khốn khó thế này, họ quý lắm các bác ạ.
"Cứ cái chi ăn được bọn tui cũng thèm" câu nói của ông cụ cứ ám ảnh em mãi. Nghĩ đến bài viết trên một tờ báo mạng lại nói chuyện người dân không cần cứu trợ bằng mì gói nữa là em lại sôi máu. Có đi mới thấy người dân bị lũ khổ thế nào.
Bac viet nghe xuc dong qua!

O.S.P.D & EMMA JUDGE
22/2/07
1.092
7
63
Saigon

Buối sáng, Bác Bonghong tranh thủ chạy ra chợ Quy Đạt tăng cường thêm 4350 cuốn vở.. vì sĩ số học sinh có phát sinh...  Trời lạnh và ẩm, mọi người phải đi ủng, riêng Bonghong đang làm nhiệm vụ cũng không quên quàng theo 01 khăn lụa cashmere màu hồng tươi... rất duyên dáng và tận tụy...

Mỗi người một việc, bác truongthon hằng ngày tay chỉ quen cầm bút ký hợp đồng, cầm vợt tennis nay cũng xà xuống tranh thủ đóng gói hơn 4000 cuốn vở cho các em..

Tay kéo tay keo.. thật đúng là song thủ hổ bác...

trong khi đó các Carpenter tranh thủ dùng Iphone để kiểm tra lại số vở và tính tiền... hỏi sao không dùng máy tính cá nhân? Bác ấy bảo tận dụng hết tính năng của Iphone chứ kẻo không thiên hạ lại bẩu mua Iphone chỉ để chơi game và coi phim...

Cùng lúc đó, ngay văn phòng mặt trận của huyện, bác Cò Mồi đang tranh thủ hạ tải và xếp 93 phần quà cho bà con... người mặc áo thun thể thao màu xanh là bác Huy - ở Thanh Hóa - người đã tài trợ xe tải cho đoàn... em không biết nick của bác... nhưng bác rất

Điểm đến đầu tiên là trường học cấp 02... các em đã tề tựu sẵn...

Chỉ ước mong sao những ánh mắt thiên thần này sẽ vẫn còn mãi... hạnh phúc nhất là sau lũ lụt các em vẫn lạc quan và tin vào phía trước...

Đây là ngôi trường cấp 02...

đây là một dãy nhà có 02 lầu... điểm cao nhất của xã Minh Hóa nhưng trận lụt vừa qua, nước ngập qua dàn sino ... gần 200 nhân mạng của xã dắt díu nhau trụ lại trên mái trường này hơn 48 tiếng... không nước ngọt, không thực phẩm... cho đến khi xuồng cao tốc của quân đội tới ứng cứu...

Bác Bonghong nghe kể lại hoàn cảnh mà không cầm được cảm xúc... mọi người trong đoàn không ai có thể hiểu được tai sao lại có thể như thế, và đặc biệt là không một ai thiệt mạng trong cơn lũ dâng này..

Mọi người vào việc... vận chuyển đồ cho học sinh.. mặc dù được đưa vào danh mục "bảo vệ sức khỏe lãnh đạo" nhưng bác lơ cũng "lăng xăng" bưng bê nhiệt tình như bao người...

Sau khi phát quà xong, bác ấy làm một khóa hướng dẫn cấp tốc về công nghệ cao cho các em học sinh cấp 2... Túm cái váy lại, là các em vẫn không hiểu là cái miếng kiếng mỏng mỏng có hình mà bác ấy cầm là cái gì mà cứ chạm đến là nó nhảy hình và nhảy chữ...

Một bé trai khác học lớp 8.. "dạ con tranh thủ đóng lại cái bản lề chú ơi..."

Trong phòng học, các em tranh thủ xếp lại mớ quần áo ấm cho các bác, các cô, chú Quận Ngô Quyền, tp Hải Phòng trao tặng... mùa này cần nhất là áo ấm...

kết thúc trao quà cho trường học cấp II, đoàn trực chỉ thôn ngập lụt nặng nhất của tỉnh Quảng Bình.. Thôn Minh Hóa... bà con chờ sẵn... đoàn chuẩn bị 93 phần quà cho bà con ở thôn này...
Để đến được chỗ cao này, bà con phải lội qua con sông hoặc đi đò...

Các bác nhà mình vào việc ngay, dưới sự chỉ đạo của bác thợ mộc carpenter

Bà con nhận quà xong, lại lặng lẽ ghánh về thôn, lại phải đi qua con sông nữa.. tấm hình này giúp cho các bác hiểu được phần nào sự cơ cực.. quan năm ở đây chỉ làm được 01 vụ mùa, đa số là trồng bắp (ngô..).. còn lại là không làm được gì cả...
Thôn này tập trung chủ yếu dòng họ Trương và Trần...

Đoàn tiếp tục quay lại chuyển tiếp phần quà là hơn 2000 cuốn vở cho các em cấp 1... các bác chủ động tăng bo từ ngoài xe tải vào...

Đoàn trao phần quà là 4000 cuốn vở cho trường cấp 1... cô hiệu trưởng nhận quà...

Tiếp tục trao thêm 4000 cuốn vở cho trường cấp II, đây là cô hiệu phó...

Vở của các em...

Tranh thủ đoàn chạy vào huyện Bố Trạch... trường mầm non Cự Nẫm.. một trong những vùng ảnh hưởng nặng nề của cơn lũ...

Cô Hiệu trưởng phấn khởi huy động các cô giáo mầm non đón đoàn và nhận quà mặc dù đã 19h00...

Chia tay Cự Nẫm... đoàn đến Trường Mầm Non Khương Hà.. một trường khác bị ảnh hưởng...

Dẫu biết rằng việc làm của OS như muối bỏ biển trong cái khó khăn của bà con vùng lũ, của các em học sinh, của các thầy cô giáo, nhưng em khâm phục các thầy cô, sau lũ vẫn tất tả tổ chức lại trường lớp, không để các em chậm tiết... các cô mầm non tranh thủ nhận chăm con em... các thầy cô, có người lo lên trường chống lũ thì về đến nhà mới hay nhà mình cũng bị lũ quét... thật cảm động..

Xin cảm ơn các bác Carpenter, truongthon, bonghong, cò mồi, binhmefe, oto om, santefeslx2010, cosboy, và các bác khác mà em không nhớ tên... cảm ơn tất cả... tấm lòng các bác thật tuyệt vời...

Last edited by a moderator:
@duong_cao: chào bác hôm đi vào minh hóa em đc ngồi thử xe bác do bác mộc cầm lái(bác này hình như có họ với micher sumakho)em thấy xe bác chạy như công thức 1 vậy mà lại phải nằm lại ở Nha trang à,hôm đấy em cảm giác xe bác bay đc trên mặt nước màchia buồn cùng bác
.Cảm nhận của chuyến đi đến với đồng bào vùng lũ,khi em về đến nhà công việc bù lu nhưng trong lòng em lúc nào cũng lâng lâng,một niềm vui khó tả các bác ạ

O.S.P.D & EMMA JUDGE
22/2/07
1.092
7
63
Saigon
santafe slx2010 nói:
@duong_cao: chào bác hôm đi vào minh hóa em đc ngồi thử xe bác do bác mộc cầm lái(bác này hình như có họ với micher sumakho)em thấy xe bác chạy như công thức 1 vậy mà lại phải nằm lại ở Nha trang à,hôm đấy em cảm giác xe bác bay đc trên mặt nước màchia buồn cùng bác
.Cảm nhận của chuyến đi đến với đồng bào vùng lũ,khi em về đến nhà công việc bù lu nhưng trong lòng em lúc nào cũng lâng lâng,một niềm vui khó tả các bác ạ
Bởi vậy mới nói chứ bác... đi off road nhưng lại chừa nước ngập...

Hạng B2
6/2/07
266
7
18
53
HÀ NỘI
Ơ em nghe tây đồn mỗi xe bác Truongthon sợ nước thôi mà, đâu biết xe DuongCao cũng liệt vào hàng sợ nước
.
@Santafe: Cảm ơn bác vì tất cả những gì trong chuyến đi vừa rồi. 2 cậu đi cùng bác cũng quá nhiết tình trong mọi công việc.

30/7/08
1.200
7
38
Cảm ơn các bác đã rất vất vả đến trao tận tay đồng bào vùng lũ lụt những phần quà đầy tình nghĩa. Tinh thần OS vì cộng đồng thật tuyệt vời

Hạng F
20/6/05
5.430
269
83
35
Cảm ơn các bác đã ko quản ngại cơ cực thực hiện chuyến đi đầy ý nghĩa

OSOM
13/6/05
983
1
0
hanoi
     bao cao cac bac, sau day la thu cua co hieu truong cua truong PTCS Huyen Duc Tho, Ha Tinh gui den cam on dien dan OTOSAIGON va SFC:
     Tháng 10-2010 vừa qua, bà con Hà Tĩnh nói chung và bà con huyện Đức Thọ (Hà Tĩnh) nói riêng đã phải gánh chịu những trận lũ lụt kinh hoàng nhất trong hàng thế kỷ nay.
       Đức Châu là một xã ngoài đê, là một xã thuộc vùng sâu trũng nhất của huyện Đức Thọ nên phải gánh chịu những tác động nặng nề. Cơn lũ đã cướp đi biết bao nhà cửa, của cải của người dân, bao sách vở, đồ dùng học tập của học sinh, cơ sở vật chất và các trang thiết bị dạy học cần thiết của trường
     Sáng ngày 30-10, anh Tuấn, anh Trường Linh cùng các anh trong đoàn thuộc SFC diễn đàn câu lạc bộ oto.com  đã tìm đến tận nơi và trực tiếp trao quà cho người dân và về trường tiểu học Đức Châu và trường THCS Lê Hồng Phong trao quà cho học sinh 2 trường gồm 5000 quyển vở, hơn 100 bộ quần áo mới ( Vào thứ 2 ngày 01-11 nhà trường đã phát tận tay mỗi học sinh 10 quyển vở và một bộ quần áo của diễn đàn câu lậc bộ tặng)
      Học trò chúng tôi nhận quà mà xúc động vì chúng tôi hiểu những món quà được tập thể lãnh đạo,nhân viên, của diễn đàn câu lạc bộ chung tay góp sức ủng hộ học sinh 2 nhà trường là nguồn động viên to lớn giúp các em vơi bớt khó khăn, sớm ổn định học tập.
      Chúng tôi ý thức rất rõ trong mỗi suất quà mà các em được nhận hôm nay có mồ hôi nước mắt của hàng triệu đồng bào trong và ngoài nước chia sẻ cho thầy trò chúng tôi trong cơn hoạn nạn.
     Không biết nói gì hơn trước tình cảm "người trong một nước" này, thầy trò và phụ huynh chúng tôi gửi đến SFC diễn đàn câu lạc bộ oto.com niềm xúc động sâu sắc khi các bạn đã đến với thầy trò vùng lũ chúng tôi rất nhanh, rất kịp thời và quan trọng hơn, như một chia sẻ chứ không phải ban phát và thực tế đã góp một phần rất lớn cho thầy trò chúng tôi sớm đi vào ổn định thực hiện kế hoạch dạy và học.
    Kính chúc tập thể lãnh đạo, nhân viên của diễn đàn câu lạc bộ  lời chúc sức khỏe, hạnh phúc! Kính chúc các anh chị giữu vững và phát huy vị thế của mình
    Xin chân thành cảm ơn!
                                                                                                                       Lê Thị Thanh Minh
                                                                                    Hiệu trưởng trường tiểu học Đức Châu-Đức Thọ-Hà Tĩnh

Một số hình ảnh của trường trong cơn lũ lụt vừa qua

Lãnh đạo nhà trường tặng quà gia đình hs gặp khó khăn trong lũ

Last edited by a moderator: