Thảo Luận Chung Ảo giác xe đi lùi

Hạng B2
8/1/15
205
207
43
Em cũng bị vậy, giống y như bài viết, lúc mới lái hay bị, bây giờ vẫn còn. nhưng có kinh nghiệm hơn.
Khi thấy ảo giác xe đang trôi, lập tức nhìn sang hướng khác. trước xe hoặc bên phải là biết ngay.
Em cũng tạo thói quen, đạp thắng khi dừng, buôn hờ hờ thắng xem xe có trôi không, không thì buông ra vẫn đề hờ bàn đạp thắng hoặc về N hoặc số 0 nếu cần nghĩ chân.

Hạng D
16/10/12
3.069
6.354
113
Em gặp hoài.
Dừng đèn đỏ mà nhìn qua bên cạnh trong khi xe kế bên còn nhích tới.

Hạng C
30/7/12
548
501
93
Cơ thể mệt rồi nhé,nhất là tài mới quá tập trung lái xe.Mình cũng vậy

Hạng C
17/11/14
831
922
93
Em cũng bị ko dưới 1 lần.
Sau này KN của em là nếu rơi vào tình trạng này, chân giữ thắng và mắt tìm một điểm 'không có khả năng di chuyển' như cột đèn, biển hiệu, nhà cửa, biển báo giao thông, v.v... hoặc thậm chí là con lương kế bên tài.
Ảo giác này thường xảy ra khi các xe dừng song song nhau và xe bên cạnh di chuyển tới (dù ngắn và chậm), làm mình có giảm giác xe mình trôi lùi.

Hạng B2
19/8/15
203
277
63
Nhiều khi đi 2b em tới công ty rồi mà lòng thầm nghĩ hồi nãy mình đi đường nào để tới công ty vậy ta :D

• Like
Reactions: nta139
Hạng F
16/7/15
6.302
25.243
113
Em cũng bị vậy, giống y như bài viết, lúc mới lái hay bị, bây giờ vẫn còn. nhưng có kinh nghiệm hơn.
Khi thấy ảo giác xe đang trôi, lập tức nhìn sang hướng khác. trước xe hoặc bên phải là biết ngay.
Em cũng tạo thói quen, đạp thắng khi dừng, buôn hờ hờ thắng xem xe có trôi không, không thì buông ra vẫn đề hờ bàn đạp thắng hoặc về N hoặc số 0 nếu cần nghĩ chân.
em dừng xe chờ đèn luôn luôn đạp thắng: có thêm cái lợi là thể hiện rõ cho xe sau biết là "tui đang đứng im nhóe".

Hạng D
4/9/06
2.278
21.871
113
Kinh nghiệm là hạ kính xe và nhìn ngay ra nhà cửa phố xá 2 bên, cũng cho không khí ngoài vào xe tí cho dù xe rác có kế bên....hửi mùi thúi thúi tí là tỉnh ngay và lun á....:3dcuoi:

Hạng D
7/4/11
1.958
2.024
113
thỉnh thoảng em cũng có cảm giác trôi xe thế này. nên em tập khi dừng xe tay em để ngay thắng tay(xe mt) thỉnh thoảng có cảm giác đấy em lại kéo,

Hạng B2
30/8/12
214
121
43
F17, Q: Gò Vấp, Tp.HCM
Cái này thì dừng đèn đỏ là hay bị nhiều nhất. Do vật quy chiếu, thường thì mình nhìn xe bên cạnh để lấy điểm quy chiếu cho xe mình, lúc ko để ý khi xe đó chạy tới thì mình cảm giác bị lùi xe. Kinh nhiệm của em là dừng đèn đỏ thì lấy vật mốc cố định nào đó để xác định xe của minh, ví dụ như cây cối, cột đèn tín hiệu.... Nói chung là tim vật quy chiếu nào ko dịch chuyển.