Hạng F
2/3/14
12.226
128.021
113
Lỗ chỏng vó. Không nhờ nguồn tài chính dồi dào của Elon Musk thì Tesla phải dẹp tiệm sớm.

http://www.cnbc.com/2015/08/10/tesla-burns-cash-loses-more-than-4000-on-every-car-sold.html
Tin từ tháng 8 năm ngoái rồi bác.

Mình theo Tesla rất sát.

Tesla đang mở rộng nên Capex rất lớn, đầu tư vào infrastructure và R&D rất lớn, chứ từng car không lỗ, cost có khoảng 40-50K, bán 80-100K.

Tesla car có thể tăng tốc từ 0 lên 100km có 3,2 giây, nhanh hơn rất nhiều siêu xe khác, kể cả Audi.

Hạng D
15/11/13
3.849
4.670
113
Tin từ tháng 8 năm ngoái rồi bác.

Mình theo Tesla rất sát.

Tesla đang mở rộng nên Capex rất lớn, đầu tư vào infrastructure và R&D rất lớn, chứ từng car không lỗ, cost có khoảng 40-50K, bán 80-100K.

Tesla car có thể tăng tốc từ 0 lên 100km có 3,2 giây, nhanh hơn rất nhiều siêu xe khác, kể cả Audi.
Năm ngoái mình đã có dịp ngồi Model S. Công nhận nội thất rất phê và mang hơi hướng tương lai. Có điều mình thấy cái máy tính bảng ở giữa mất tập trung hơn là ấn nút.

• Like
Reactions: Johnnie371
Hạng F
2/3/14
12.226
128.021
113
Năm ngoái mình đã có dịp ngồi Model S. Công nhận nội thất rất phê và mang hơi hướng tương lai. Có điều mình thấy cái máy tính bảng ở giữa mất tập trung hơn là ấn nút.
Bác sướng nhá, em thực ra chưa được ngồi. Bác ngồi model S thường hay model S dual motor performance, cái sau là có insane mode :D Tesla hướng tới xe tự lái mà, in the future cái bảng ở giữa để ... xem movie vì có phải lái nữa đâu :)

Hạng D
15/11/13
3.849
4.670
113
Bác sướng nhá, em thực ra chưa được ngồi. Bác ngồi model S thường hay model S dual motor performance, cái sau là có insane mode :D Tesla hướng tới xe tự lái mà, in the future cái bảng ở giữa để ... xem movie vì có phải lái nữa đâu :)
Đợt đó mình tham dự một triển lãm về điện ở Phần Lan. Thì Tesla có một gian hàng, họ trưng con S 85d hiệu suất cao :D.
Cho dù có xe tự lái thì cảm giác làm chủ chiếc xe cũng là một cảm giác rất mê hoặc, mình nghĩ ai tham gia diễn đàn này cũng đều thích cái cảm giác ấy :D.
Tất nhiên xe tự lái cũng có cái tiện của nó. Tương lai sẽ có ngày sáng thức dậy công việc của bác là set up con Tesla cho nó chở vợ đi làm, chở con đi học, chiều thì set up cho nó đi rước con, rước vợ, quá tuyệt vời :D

Hạng D
15/11/13
3.849
4.670
113
Mình có ít ảnh chụp năm ngoái ở triển lãm đây bác. Em nghĩ cái bảng ở giữa cũng hơi khó xem movie vì nó hơi nghiêng về phía tài xế :D. Hình hơi mờ vì lúc đó em còn dùng cái điện thoại cùi bắp ạ

Audi chuẩn bị cho việc sản xuất loạt xe điện trong tương lai

Hạng C
14/5/15
520
484
63
Sao bảo xăng rẻ quá đe doạ xe diện, giờ đi sản xuất 1 loạt là seo
Xe điện là xe của tương lai, các nước phát triển dần chuyển sang sử dụng nhiên liệu sạch để bảo vệ con người, dù xăng có rẻ tới mức nào đi nữa thì xăng vẫn là nguồn gây ô nhiễm môi trường.
Kiểu dáng này chưa hợp cho xe điện lắm. Nhìn vẫn thường ko khác biệt xe chạy xăng !
Like nhìn như Q5 Q7 ấy nhỉ, thường các dòng xe điện đang phát triển thì nhà sản xuất họ thiên về nhỏ, gọn, nhằm giảm trọng lượng xe, giảm không gian trong xe khi sử dụng phụ tải để tiết kiệm điện khi pin điện vẫn còn hạn chế trong việc tích trữ và thời gian sạc.
Nhưng anh thấy nó sử dụng bóng led không, tiết kiệm được kha khá nhiên liệu đấy.

Anh nào mà nghiên cứu được pin mà làm cho xe nó chạy được 1.000 km hay đi liên tục trong 6 8 tiếng liên tục, thời gian xạc bằng thời gian đổ xăng giàu không lối thoát.
Lúc ấy xe xăng sẽ chỉ dùng cho các loại tải nặng, khó mà được vào trung tâm thành phố..

Hạng C
14/5/15
520
484
63
Xe điện đi cực êm đúng không bác, bên mỹ họ còn đưa ra qui định là xe điện phải lắp thêm còi hay cái gì đó để tạo âm thanh đủ lớn để những người khiếm thị có thể nghe được âm thanh của xe chạy điện khi ở gần đấy bác.

Hạng D
15/11/13
3.849
4.670
113
Xe điện đi cực êm đúng không bác, bên mỹ họ còn đưa ra qui định là xe điện phải lắp thêm còi hay cái gì đó để tạo âm thanh đủ lớn để những người khiếm thị có thể nghe được âm thanh của xe chạy điện khi ở gần đấy bác.
Xe điện em thấy vẫn nghe tiếng động cơ điện lúc vận hành. Còn lúc dừng đèn đỏ đương nhiên im re.
Bình thường mấy bác hay nghe thông số như đạt xx mã lực tại xx rpm, xxNm tại xx rpm. Còn xe điện nó đạt được 2 thứ đó từ lúc bác chạm nhẹ vào pedal em nó.