Hạng B2
27/12/04
380
1
18
Hôm qua tôi xem chương trình Auto-Motor-Sport của kênh DW, lúc nó phát tiếng Anh. Mục Service giới thiệu công nghệ rửa xe mang tên Rice Ice: một bác mở một cái hộp như hộp xốp đựng kem, vốc ra một nắm trắng trắng vừa giống nước đá, vừa giống gạo, cho vào một cái máy giống máy hút bụi có vòi phun, sau đó chĩa vòi vào xe và xịt ra một luồng hơi trắng đậm đặc làm sạch các vết bẩn trên thân xe, nội thất, khoang máy, xịt cả vào tap-lô, vô tư! Tôi thấy khá hay nhưng vì trình độ English chỉ đủ nghe mấy câu đại loại như : "come on!", "oh eah...!" khi xem phim action nên vẫn chưa hiểu rõ lắm về nguyên tắc hoạt động, chi phí thiết bị, chi phí vận hành của cái này.
Mong bác Đè ở bên đó cho thêm thông tin, nếu hay biết đâu Việt Nam lại áp dụng được, nhiều bác có nhu cầu rửa máy mà không dám xịt nước.

Hạng C
21/11/03
913
6
18
Hà Nội
Visit Site
RE: Bác Đè ơi cho hỏi...?

http://www.dw-world.de/dw/episode/0,1569,1676869,00.html

Họ dùng nước đá khô (khí carbonic ở dạng rắn) xay nhỏ ra để phun vào các vết bẩn, làm cho các vết bẩn này bị giảm nhiệt độ rất nhanh. Vì thế chất bẩn ở bề mặt tiếp xúc với xe oto sẽ co lại, rơi khỏi xe. Hoặc các chất dầu mỡ cũng đông cứng lại và hết dính. Còn nước đá khô thì sẽ bay hơi thành khí carbonic nên khong làm ướt xe gì hết.

Hạng B2
8/6/05
360
0
0

Mạn phép bác Đè, chen ngang một chút:

Theo kabel1.de thì cái đá khô này chỉ phù hợp cho các thanh quét kính, mép cửa, khoang máy, thảm, hệ thống quạt và ghế (vải) thôi. Nếu muốn làm cả xe thì sẽ rất... rất mất thời gian. Mỗi lần vệ sinh toàn bộ (tức là những thứ kể trước thôi) thiệt hại 85 Eo-Ơi. Giá này là trong trường hợp bác đem xe đến trạm rửa. Nếu cần, người ta cũng phục vụ tại nhà, nhưng phải thêm chi phí. :)

Nếu muốn, bác cũng có thể mua cả cái máy đó với chỉ 15K Eu-Ơi (!). Bác phải tính thêm giá đá khô nữa, 1,20 Eo-Ơi cho mỗi kg. Bác uzast làm một cái máy cho AE dùng nhờ? :D

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"

Các Bác ơi , cái đo không có tính thực tế chút nào cả , cần lưu ý là trên kênh truyền hình Deutsche Welle ( Làn sóng Đức )người ta giới thiệu cả những ý tưởng đang hoặc đã thử nghiệm , chứ không có nghĩa là những gì chiếu trên đó đã được người tiêu dùng chấp nhận rộng rãi . Đôi khi còn do yêu cầu của các tập đoàn SX mà chương trình được thực hiện , đài đó thực chất là quảng cáo cho nền văn minh Đức , phát rộng rãi toàn cầu , cho nên rất nhiều thong tin kỹ thuật và công nghệ chung chung .
Phương pháp nêu trên lúc đầu là để rửa ...máy bay ! Khi ứng dụng qua oto thì nhược điểm nổi lên là ngoài giá thành quá đắt , và quan trọng nhất là nó còn làm giảm tuổi thọ của sơn nữa ( Máy bay thì không có sơn ...
). và trong thực tế , sau đó vẫn phải có công đoạn chùi bóng trong các nhà rửa thông thường . Hội chợ oto Frankurt năm nay cũng sẽ triển lãm vài lọai thiết bị rửa xe tân tiến , nếu có thông tin , tôi sẽ đăng lên anh em cùng coi .

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
90.134
113

Trích đoạn: Der Fahrer
Phương pháp nêu trên lúc đầu là để rửa ...máy bay ! Khi ứng dụng qua oto thì nhược điểm nổi lên là ngoài giá thành quá đắt , và quan trọng nhất là nó còn làm giảm tuổi thọ của sơn nữa ( Máy bay thì không có sơn ...
)

Sao máy bay lại không có sơn hả bác??? Tui nhớ là Vietnam Airlines khi đổi logo và màu sơn máy bay qua màu xanh đã tốn mất 200.000 USD tiền sơn mỗi máy bay đó chứ!

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61

...uh chết thật , tôi chẳng để ý , chỉ có chép lại trong tạp chí !!! :D , nhưng mà chắc là sơn máy bay là sơn ...đặc biệt ...
, vì ở " trển " có khi lạnh âm 40 độ ( Tôi thấy phi hành đoàn nó thông báo thế) , cho nên sơn này chịu lạnh như Gấu bắc cực , mấy cục " Nước đá khô " chắc không nhằm nhò gì !

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Ở "trển"có khi lạnh tới -50 lun đó, cái máy bay bị rơi vừa rùi ở Hy Lạp bị hở khoang lái,nghe đâu phi công bị lạnh -50 độ nên không lái được nữa...![&:]
Còn Qui trình Công nghệ sơn máy bay, chất liệu sơn của nó thế nào thì có bác nào biết không, hướng dẫn cho anh em biết với....! Trước giờ em cứ thắc mắc, không biết cái phòng Hấp sơn của ...Máy bay nó ra làm sao?[8|]

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61

Lạnh -10 độ là tay chân hết cử động rồi , nói chi -50 Độ , nhưng tài một cái là khi máy bay sắp rơi , các phi công của phản lực cơ Hy lạp còn nhìn thấy một " Nhân " đi lại lộn xộn ở buồng lái ???? Trưởng phi hành đoàn biến mất , Phi công ngất xỉu , hành khách tê cứng ..sao lại có người cứ " Một cõi đi về " thế " ? Đó là ai , thủ phạm , người sống sót cuối cùng hay là một hành khách có khả năng lái máy bay tìm cách cứu vãn tình thế nhưng không thành ?

Thấy báo chí họ nói " Đây là một tai nạn hàng không bí ẩn " , vì máy bay bị hỏng bộ cân bằng áp suất sẽ bị tác động chậm , đủ để phi công sử dụng chai thở và mặt nạ ở ngay bên cạnh ghế lái , hỏng máy điều hòa lại càng không nghiêm trọng đến mức tai nạn , vì phi công sẽ hạ độ cao và tốc độ để duy trì dưỡng khí cho cuộc hạ cánh khẩn cấp , nếu máy bay bị bung cửa , nó sẽ rơi ngay , trong phổi các tử thi không có dấu vết hít phải hơi độc , vậy tại sao nó bay 30 phút tỉnh bơ rồi mới rơi ??? Hay là các chú Hy Lạp sợ khủng bổ nên .." Chíu " một phát ???[8|]

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
90.134
113

Trích đoạn: Der Fahrer
Thấy báo chí họ nói " Đây là một tai nạn hàng không bí ẩn " , vì máy bay bị hỏng bộ cân bằng áp suất sẽ bị tác động chậm , đủ để phi công sử dụng chai thở và mặt nạ ở ngay bên cạnh ghế lái , hỏng máy điều hòa lại càng không nghiêm trọng đến mức tai nạn , vì phi công sẽ hạ độ cao và tốc độ để duy trì dưỡng khí cho cuộc hạ cánh khẩn cấp , nếu máy bay bị bung cửa , nó sẽ rơi ngay , trong phổi các tử thi không có dấu vết hít phải hơi độc , vậy tại sao nó bay 30 phút tỉnh bơ rồi mới rơi ??? Hay là các chú Hy Lạp sợ khủng bổ nên .." Chíu " một phát ???[8|]

Đâu phải 30 phút hả bác! Nó bay ở chế độ tự động hơn 1 tiếng đồng hồ đó chứ!!!

Hạng B2
24/12/04
160
7
18
53
Xa Lộ

Các chuyên gia ơi cho tui xin ý kiến về vụ rửa xe, anh bạn tôi sắp mở 1 điểm rửa xe tại Giảng Võ, HN, diện tích cực rộng có thể cùng lúc chứa tới 50 em, nhưng chưa biết dùng những thiết bị gì cho phù hợp với thời cuộc và giá thành hợp lý để các khổ chủ còn chịu được.
Dự định tháng 10 là hoạt động rồi, AE góp ý đi, khi nào hoạt động tôi yêu cầu giảm giá mạnh cho thành viên OS được ko?