Hạng C
19/9/10
953
48
48
54
@ All: Cám ơn các bác đã phân tích, khuyên bảo giúp em.
@ Huyluong: Em cũng lo ngại vấn đề chói mắt xe đối diện, nhưng Escape thiết kế đèn Cos & pha là 2 choá riêng biệt. Mình chỉ thay xenon cho choá cos (đã có be gom sáng) + chọn dùng loại xenon D2R là loại dùng cho choá đèn không có thấu kính. Hiện tại kiểm tra sơ bộ không thấy chói mắt xe ngược chiều. Nhưng em cần kiểm tra kỹ thêm vấn đề này.
@Xekovn1984: Đèn xenon (kỹ thuật phát sáng bằng khí xenon) có đặc tính sử dụng điện năng chỉ bằng 1/2 bóng halogen, nhiệt lượng phát ra ít hơn bóng halogen (bóng halogen dùng kỹ thuật phát sáng bằng dây tóc đốt nóng, tiêu thụ điện năng cao, phát nhiệt cao, độ bền thấp). Nên em không sợ khả năng cháy choá đèn.

Hạng B2
15/1/11
330
6
16
50
Đi ngoài đường có 2 loại xe làm chói mắt người đối diện nhiều, các bác chú ý thử xem nhé. CAMRY lắp Bi Xeon và FORTUNER. E đá đèn báo mà hình như các driver này không hiểu, không muốn chuyển cos hay đèn 2 xe này kg chuyển được.

Hạng D
26/2/10
3.812
2.500
113
@Happy: lý thuyết là thế. Vậy mà e thấy xe nào k gắn pro thì sau thời gian ngắn thì choá đều chuyển sang xám đen hết. Hay em gặp phải những trường hợp hi hữu? Mong các bác giải thích thêm cho e thông với.

LK
Hạng D
8/9/04
1.948
19
38
Chợ Lớn
Gừng_002 nói:
AHHA nói:
Đi ngoài đường có 2 loại xe làm chói mắt người đối diện nhiều, các bác chú ý thử xem nhé. CAMRY lắp Bi Xeon và FORTUNER. E đá đèn báo mà hình như các driver này không hiểu, không muốn chuyển cos hay đèn 2 xe này kg chuyển được.
thưa bác là 2 loại trên ko có loại nào có bi xenon cả
báo cáo : hết
Camry từ đời cuối 2004 là có bi xenon cho đèn Cos rồi đó Bác !
Fortuner thì xe nguyên bản chỉ có gương cầu nhưng lại dùng bóng halogen:), chắc tiết giảm chi phí.
Nhưng cho Fortuner có thay xenon vào đi nữa thì cả 2 loại xe này đều có Bi ở đèn Cos nên đâu chuyển Cos gì được nữa Bác AHHA!
Camry ko biết chứ Fortuner e nghĩ là do vị trí đèn trước cao nên hay chói mắt người đối diện, như thằng Landcrusser cho dù là đời cũ đèn Halogen nhưng chỉ cần chạy sau xe mình là cả khoang xe mình sáng chưng chói mắt kinh. Gặp Land đằng sau là e tắp vào ngay cho nó qua:), có lần e lái Land cũng cảm giác vậy, cứ tới sát sau xe nào cũng nhường cho mình qua:D.

Hạng D
5/11/05
1.683
17
38
55
Đà Lạt-HCM
mail.yahoo.com
Gừng_002 nói:
Kính thưa phò phơ LK:
Xe camry gọi là đèn xenon, pha vẫn dùng halogen, bixenon nghĩa là đèn xenon cho cả pha và cos
Bi xenon chỉ có trên mẹc, bim , audi, lexus
Chắc LK bị nhầm khi hiểu là bi xenon là có projector + xenon, nhưng thực ra bi xenon là xenon cho cả pha, cos.

LK
Hạng D
8/9/04
1.948
19
38
Chợ Lớn
Ồ nhờ bác khai sáng: Bi là 2, nghĩ cũng có ní, mà sao Bác lóng quá ! Gừng công nhận tốt mà ....hơi lóng :D

Hạng D
5/11/05
1.683
17
38
55
Đà Lạt-HCM
mail.yahoo.com
Gừng_002 nói:
LK nói:
Ồ nhờ bác khai sáng: Bi là 2, nghĩ cũng có ní, mà sao Bác lóng quá ! Gừng công nhận tốt mà ....hơi lóng :D
Bác cứ mạnh dạn độ bi xenon đi
Bi thì chỉ cần Mẹc OEM thôi
Bóng và balat cứ chơi denso + philips vào
Đảm vảo sẽ ko hối hận đâu
Đôn đèn bi xenon là thứ đáng đồng tiền bats gạo nhất vì cường độ sáng gấp 5 lần bóng halogen (3500 lux so với 700luxx)
Bác bên này thấy con dog die Quách Bạch Long trong thớt nào bảo nó phắn đi giúp em, hí hí
Bác gừng tư véo chính xác nhưng mà công nhận bác nóng thật:D:D

Hạng D
1/2/07
1.105
282
83
Em đi Mon 05 thấy đèn yếu quá, có mỗi pha là bi, mà lại xài bóng Halogen, tính nâng cấp lên thì nên dùng loại nào các bác nhỉ :
1. Nâng cấp lên Bi-xenon
2. Thay bóng cos mới.
Thx các bác

LK
Hạng D
8/9/04
1.948
19
38
Chợ Lớn
dalatlegan nói:
LK nói:
dalatlegan nói:
......
Trực quan cụ tỉ trên FF mới chính xác nhé:D
Ôi ! được nhời như cởi tấm nòng ! e đang định a lô xin phép Bác đấy ạ ! vừa cảm nhận cách âm vừa cảm nhận đèn luộn, chỉ ngại buổi tối là thời gian của gia đình & nghỉ ngơi nên ngại!;). Nếu được Bác cho e cái hẹn nhé Bác !
Nếu LK thích coi buổi tối thì Thứ 7 ( sau 6h) hay CN này cũng đc. Nhà mình ỡ Thích quảng Đức- PN.
Dạ cảm ơn bác dalatlegan đã tiếp đón e rất nồng hậu, cả rượu ngon, cả mồi....nhiệt tình chỉ bảo, trời mưa thế kia mà còn đánh con Vợ 2 đang êm ấm trong nhà ra ngoài mưa dơ, sình lầy...cho e cảm nhận cách âm & đèn ạ !
Nghe Bác nói chuyện về xe thật đã, hy vọng có dịp khác ngồi cùng Bác lâu hơn!
tks Bác
!

Hạng C
30/4/11
578
530
93
Sì phố
LK nói:
dalatlegan nói:
LK nói:
dalatlegan nói:
......
Trực quan cụ tỉ trên FF mới chính xác nhé:D
Ôi ! được nhời như cởi tấm nòng ! e đang định a lô xin phép Bác đấy ạ ! vừa cảm nhận cách âm vừa cảm nhận đèn luộn, chỉ ngại buổi tối là thời gian của gia đình & nghỉ ngơi nên ngại!;). Nếu được Bác cho e cái hẹn nhé Bác !
Nếu LK thích coi buổi tối thì Thứ 7 ( sau 6h) hay CN này cũng đc. Nhà mình ỡ Thích quảng Đức- PN.
Dạ cảm ơn bác dalatlegan đã tiếp đón e rất nồng hậu, cả rượu ngon, cả mồi....nhiệt tình chỉ bảo, trời mưa thế kia mà còn đánh con Vợ 2 đang êm ấm trong nhà ra ngoài mưa dơ, sình lầy...cho e cảm nhận cách âm & đèn ạ !
Nghe Bác nói chuyện về xe thật đã, hy vọng có dịp khác ngồi cùng Bác lâu hơn!
tks Bác
!
Bác đã được tiếp đãi nhiệt tình vậy mà còn không biết... ném đá xe bác dalatlegan cho anh em OS cùng học hỏi nữa :D Em đang quan tâm vụ cách âm Focus, làm như thế nào và hiệu quả ra sao?