Hạng B1
14/10/11
76
4
8
Em vừa vô hỏi bác sĩ rồi hôm qua ông nội Pôn vào tối ngủ đá đấm chân y như đá banh, sẵn vào VNexprees hỏi bác sĩ tư vấn xem sao. Nhưng chưa thấy câu hỏi của mình :(

Cái này phải chờ ng ta duyệt. Xong rồi soạn câu trả lời chính đáng cho mình nữa bạn ơi.

Hạng B2
18/10/11
338
28
28
43
đọc bài này giật mình vì bệnh xương khớp không đơn giản
Nhận diện các triệu chứng của bệnh thoái hóa khớp
Cảm giác đau nhức đi kèm với sưng, cứng khớp là nỗi ám ảnh đối với các bệnh nhân thoái hóa khớp khi thời tiết thay đổi. Thoái hóa càng nặng, cơn đau càng khủng khiếp khiến người bệnh vận động vô cùng khó khăn.
Trong số hơn 800 câu hỏi được gửi đến chương trình tư vấn “Chăm sóc khớp khi chuyển mùa" VnExpress đang triển khai, có hơn 40% độc giả băn khoăn về các triệu chứng thường gặp liên quan đến bệnh thoái hóa khớp.
[xtable=bcenter|border:0|cellpadding:0|cellspacing:0]
{tbody}
{tr}
{td}
{/td}
{/tr}
{tr}
{td}
Đối với khớp gối, cơn đau thường tăng lên dữ dội khi đứng lên ngồi xuống, leo cầu thang...{/td}
{/tr}
{/tbody}
[/xtable]
Chia sẻ nỗi lo của mình tới chương trình, anh Nguyễn Văn Thành ở TP Vinh, Nghệ An cho biết: “Sắp bước sang tuổi 40, các khớp gối của tôi bắt đầu có hiện tượng đau nhói, khớp kêu nghe lạo xạo. Tôi đi chụp Xquang thì được bác sĩ chẩn đoán là thoái hóa khớp gối. Xin bác sĩ tư vấn giúp tôi xem có giải pháp nào để điều trị và hạn chế những cơn đau”.
Bác Lê Thị Hoàng Cúc (55 tuổi, Đống Đa, Hà Nội) gửi thư về chương trình cũng bày tỏ nỗi lo lắng về bệnh của mình sau nhiều năm chịu đựng những cơn đau. Bác cho hay: “Tôi bị cứng các ngón tay, đặc biệt ngón cái bàn tay trái rất đau, cử động nghe lục khục. Ngón tay áp út bàn tay phải đôi khi không tự duỗi ra được, đặc biệt buổi sáng khi ngủ dậy… Ngoài ra tôi còn bị thoái hóa 2 đốt sống cổ…”.
[xtable=bcenter|border:0|cellpadding:3|cellspacing:0]
{tbody}
{tr}
{td}
{/td}
{/tr}
{tr}
{td}
JEX chứa UC-II có tác dụng nuôi dưỡng và bảo vệ sụn khớp, đây là yếu tố quan trọng trong việc phòng và điều trị thoái hóa khớp.{/td}
{/tr}
{/tbody}
[/xtable]
GS. BS Trần Ngọc Ân - Chủ tịch Hội Thấp khớp học Việt Nam chia sẻ, thoái hóa khớp là bệnh khớp phổ biến nhất, với tỷ lệ hơn 50% người nằm trong độ tuổi trên 35 tuổi mắc phải. Khớp bị thoái hóa là tình trạng tổn thương sụn khớp, kèm theo phản ứng viêm và giảm thiểu lượng dịch khớp. Sụn là phần bao bọc các đầu xương, đóng vai trò làm trơn tru khớp và giảm tải khi vận động. Khi tuổi tác tăng lên, thường là trên 40 tuổi, phần sụn khớp sẽ bị lão hóa, mất khả năng đàn hồi, làm cho phần đầu xương mòn, mỏng và đau khi vận động. Vì không có những triệu chứng toàn thân cho nên bệnh thoái hóa khớp rất ít khi nhầm lẫn với bệnh viêm khớp khác. Bệnh khởi phát từ từ, ban đầu có dấu hiệu cứng khớp song hiếm khi kéo dài quá 15 phút. Sau đó xuất hiện đau khớp, tăng lên khi vận động kéo dài và giảm khi nghỉ ngơi.
Từ các triệu chứng của người bệnh, GS Ân khuyên: "Khi có các dấu hiệu thoái hóa khớp, bệnh nhân nên đi khám ở các chuyên khoa Cơ xương khớp. Không nên thấy khớp kém linh hoạt mà không dám vận động, khiến khớp ngày càng cứng hơn. Nên tập các động tác luyện khớp nhẹ nhàng, khoảng 10-15 phút mỗi lần và tránh chơi các môn thể thao mạnh”.
Nhiều câu hỏi của độc giả trẻ cho thấy, thoái hóa khớp đang ngày càng trẻ hóa bởi không ít người bệnh mắc phải khi chưa đến tuổi 30. Bác sĩ chuyên khoa 2 Nguyễn Thái Thành - Trưởng khoa Khớp, Bệnh viện Chấn thương Chỉnh hình TP HCM cho biết bệnh khớp đang có xu hướng tăng lên và trẻ hóa trong những năm gần đây do các yếu tố môi trường, thời tiết thất thường, chấn thương… ảnh hưởng nghiêm trọng đến sức khỏe và chất lượng cuộc sống của bệnh nhân.
Nhiều câu hỏi gửi đến chương trình đã gióng lên hồi chuông báo động về việc lạm dụng các loại thuốc giảm đau dẫn đến nhiều biến chứng đáng lo ngại đối với bệnh nhân thoái hóa khớp hay viêm khớp dạng thấp… TS.BS Đặng Hồng Hoa – Trưởng khoa Cơ Xương khớp, Bệnh viện E đã chỉ ra, dùng những thuốc giảm đau vài ngày có khi sẽ đỡ nhưng đây chỉ là giải pháp tạm thời và có thể gây tác dụng phụ lên nhiều cơ quan trên cơ thể nếu dùng lâu dài.
“Khi nhận thấy những cảm giác bất thường ở khớp, bệnh nhân cần đến bệnh viện để được khám và có hướng điều trị bệnh cụ thể. Bên cạnh đó, bệnh nhân có thể sử dụng thuốc chống thoái hóa khớp hay các chế phẩm giúp chăm sóc và bảo vệ sụn khớp như UC-II. Đồng thời, việc điều trị thoái hóa khớp phải được thực hiện sớm và tích cực để tránh tổn thương, biến dạng khớp và gây tàn phế”, TS Hoa nhấn mạnh.
Dấu hiệu nhận biết sớm triệu chứng thoái hóa khớp
[xtable=bcenter|border:0|cellpadding:3|cellspacing:0]
{tbody}
{tr}
{td}
{/td}
{/tr}
{tr}
{td}Xem thêm tại đây{/td}
{/tr}
{/tbody}
[/xtable]
Vũ Thùy
Gửi chia sẻ câu hỏi tư vấn tại đây hoặc về [email protected]

Hạng C
23/10/14
803
495
63
69
Bệnh này chữa lành, dứt luôn. LH 0903.683.422 để được tư vấn.

Hạng D
28/1/15
1.066
1.777
113
52
Q7, TpHCM
Bố em mới về hưu (trước làm nhà máy Z751), cứ trở trời là ông đau các khớp, nhất là khớp vai trái, thấy ông rên rỉ em xót lắm. Đi khám bs có kê toa uống 3 tháng nay không thuyên giảm mấy. Bác nào biết bệnh này chỉ giúp em bs nào giỏi, chuyên về khớp để bố em theo với ạ.
Trước tiên, rất thích bạn, vì thấy bạn rất hiếu thảo với Đấng sinh thành.
Chỉ bạn: Nếu bạn ở TpHCM, bạn chạy đến ngã ba 3/2 - Cao Thắng nối dài, quẹo vào CTND, chạy gần cuối đường, nhìn bên phải, có biển Tiến sỹ-Bác sỹ Bùi Huy Phụng ( Thầy từng là PGĐ Bệnh viện CTCH TpHCM ), bạn đặt lịch khám cho Bác nhà nhe.
Chúc Bác nhà chóng hết bệnh.

Hạng D
28/1/15
1.066
1.777
113
52
Q7, TpHCM
Mình có cả số dt của Thầy, nhưng Bạn nào thật sự cần gặp Thầy để chữa bệnh, CMT mình nhé.

Tập Lái
20/10/15
11
2
4
34
viêm khớp là bệnh phổ biến xảy ra khi sụn bảo vệ đầu xương bị mòn theo thời gian. Nếu không phát hiện và điều trị kịp thời bệnh tiến tiến nặng thành viêm đa khớp và có thể gây tàn phế cả đời. Vì vậy cần nhận biết được nguyên nhân, triệu chứng viêm khớp như thế nào để có cách điều trị và phòng ngừa đúng, kịp thời.

Tập Lái
8/9/17
5
4
3
34
Trước bố em cũng đau khớp chân phải, cứ trở trời là đau không đi được mấy năm trước em thấy cụ uống thuốc lá không biết ai cho thấy đỡ hẳn.