Hạng B1
1/6/16
93
32
18
42
Chào bác PM6, bác đang chạy xe gì vậy? Nước làm mát của xe chính xác là màu Hồng hay màu Cam? Nếu bác không nhớ thì alô đến garage hỏi xem em nó dùng loại nước gì. Thực ra tác dụng của nước làm mát là để Làm mát máy và Giữ cho phần nhôm của máy (đối với máy xe dùng nguyên liệu hỗn hợp Sắt+Nhôm) khỏi bị ăn mòn. Vấn đề nữa ở đây là nước để pha hỗn hợp thì không dùng nước "'cứng" hoặc có khoáng chất. Tốt nhất là dùng nước cất để pha là an toàn nhất.
Nếu là tôi thì tôi sẽ dùng nước để xúc xả hệ thống vài lần cho sạch, rồi sau đó mới đổ lại nước làm mát đúng theo quy định của xe. Nếu bác có súc xả thì cũng phải đúng qui trình chạy xe, nóng máy để thermostat mở ra cho nước lưu thông rồi mới xả. Hy vọng sau vài lần xả sẽ đẩy được hầu hết nước "màu Xanh" ra khỏi hệ thống (vì nước thường vào sẽ dần pha loãng nó đi). BÁc có thể mua nước cất y tế pha với hộp nước coolant bác mua để đổ vào cho em nó. Chúc bác như ý.
E chào bác. Bác cho e xin sđt của bác nhé để e điện trực tiếp cho bác nhờ bác tư vấn giúp e nước làm mát động cơ. E đang cần tư vấn gấp bác giúp e sớm nhé. Thank bác