O.S.P.D
20/4/05
1.879
104
48
RE: Bác sỹ giúp tý: châm thêm nước làm mát ???

Trích đoạn: kebab

chỉ cần đổ thêm nước "mềm" là đủ bác...ở nàh em ađang còn dư mấy lít, bác mà ở SG thì hú em, mai em mang cho bác...:D
Nè,Cận này nhờ uống nước "mềm" gần 11 năm nay nên chưa thấy bị sỏi thận đấy

O.S.P.D
20/4/05
1.879
104
48

Thực ra vụ nước đổ xe đã bàn nhiều lém rùi.Bác taylainon có thể xem lại các bài trong PKT hay E-Gara đúng 1 năm trước là thấy:D
Ở đây để các bác (nhất là Bắp và Hoà thượng,vốn đến từ "Viện thuốc TW") khỏi thắc mắc và sợ bị "thuốc",tôi xin ghi lại mấy công thức hoá học lớp 11:
-Nước cứng (như nước sông,giếng thô) chứa nhiều CaCO3 và MgCO3 không hoà tan.Dễ thấy nhất là cái đáy ấm đun nước lâu ngày sẽ bám một lớp trắng ngà,là "nó".
-Nước mềm (là nước đã được làm cho hết...cứng):D bằng cách phổ biến sau :
1/- Chưng cất :loại này tinh khiết ,nhưng trong công nghiệp,ví dụ nhà máy tôi mỗi ngày "chơi" khoảng 1000m3 thì cái lò nhưng cất sẽ như thế nào????????[&:]
2/- Làm mềm công nghiệp:Nước thô sau khi qua các giai đoạn (chỉ mô tả tóm tắt có tính nguyên lý):khử quặng sắt bằng giàn mưa (aeration) rơi trên các tầng than cốc để "giữ" lại các loại Fe2O3.Fe3O4, lọc lắng phân tầng (sedimentation),rồi qua lọc cát (sand filter) để tách tạp chất thô.Rồi dùng NaOH (nếu pH thấp) hoặc acide (nếu pH cao) để trung hoà,sẽ được làm mềm (softening) như sau :
- Cho nước,với áp lực khoảng 3kg/cm2 (dùng bơm) đi qua bồn chứa hạt nhựa trao đổi ion (ionic exchange resin) -tôi thường dùng hạt Lewatit của hãng Bayer- là một chất hữu cơ có công thức điển hình R.Na.Lúc này sẽ xảy ra phản ứng trao đổi ion:
R.Na + CaCO3/MgCO3 ---> Na2CO3 + R.Ca/R.Mg
Chất soda Na2CO3 hoà tan--> nước đi ra sẽ "mềm".Còn R.Ca/R.Mg là kết tủa lắng xuống đáy bồn.
- Vấn đề là ionic exchange resin rất đắt,trên dưới 10 thằng Mỹ/kg,hơn nữa nếu có rẽ thì công đổ vào bồn cũng chết.Cho nên nó được tái sinh (regeneration) bằng nước muối :
NaCl + R.Ca/RMg ---> R.Na + CaCl2 + MgCl2
- Vậy là nhựa R.Na lại hoạt động tiếp cho đến khi tỷ lệ tái sinh quá nhỏ thì móc hầu bao:D.Còn mấy anh CaCl2/MgCl2 lắng xuống,xả đáy định kỳ cho đi.
Rõ rồi,Bắp,hoathuong hí:D[8|]Hôm nào ghé cty tôi chơi tận mục sở thị rồi tha về một ít uống trị sỏi thận nhé.:D

Last edited by a moderator:
Hạng B1
19/2/06
62
0
0

Em thì em thấy cái nước làm mát này rẻ thối. Hơn trăm ngàn 1 bình gần 4 lít dùng bét nhè, các bác việc gì phải học mày mò pha chế làm gì cho mệt nhỉ?:D

Hạng B1
23/9/05
65
0
0

@bác cận: cám ơn bác, như vây có thể dùng nước cất mua ở ngoài hiệu thuốc.
@bác bắp: bác cứ dọa anh em, nghe bác giải thích xong thì thà không hỏi còn hơn ...

...ơ...sao bác lại con rận em thế...bác đòi đổ nước máy, em can bác, nói nên đổ nước mềm mà...còn cái nước đun sôi để nguội của bác nó có đủ mềm hay chưa thì em không dám chắc nên đâu dám trả lời bác...[8|]...bác nói em dọa bác, câu đó không đúng á bác...:D

O.S.P.D
20/4/05
1.879
104
48

@vu minh tri :Đừng bao giờ,bác nhé!

Hạng D
4/10/05
4.881
41
48
53
Gò Té

Vậy nước tinh khiết đóng chai 20l/ bình có đổ được không các bác? Nó khác Lavie (nước khóang).

Hạng B1
30/11/05
73
0
0
HÀ NỘI

tóm lại nó là nước gì nhỉ ? nước giếng khoan chắc là mát nhất .