Hạng D
6/7/09
1.951
1.046
113
mexe1978 nói:
Em cũng ở BD và hiện đang xài một con acc giống bác đây. Hao nước, dư xăng, chạy bị giật giật là bệnh kinh niên của dòng xe này. Bác phải kiên nhẫn khoanh vùng từng bệnh và xử lý thì sẽ okie thôi. Trong egara có các bài viết cũa bác sỹ nói về bệnh cũa loại này, bác đọc kỹ và làm sẽ có hiệu quả. Lúc trước em từng đi nhiều gara ở BD nhưng họ chỉ làm qua loa. Đi về thì mèo vẫn hoàn mèo. Em kiên nhẫn thực hành theo các bí kiếp của BS thế là hiện nay em nó đã khỏi bệnh. Tết giờ làm mấy chuyến Phan Thiết, Vũng Tàu mức độ xăng cộ em thấy rất hài lòng 100km/9l. Chúc xe bác mau lành bệnh.

Có lẽ bác chưa tìm đúng gara trị bệnh cho V2 , nhưng em nghĩ với kinh nghiệm hơn 10 năm làm quản đốc hãng Honda thì bác Tấn có thể o bế cho vợ 2 các bác được.
Mình chỉ mong góp 1 chút thông tin để các bác tham khảo và quyền quyết định chọn phương án sữa chữa như thế nào cho tối ưu là do các bác chọn lựa.

Hạng D
23/11/09
1.608
6
38
38
mexe1978 nói:
Em cũng ở BD và hiện đang xài một con acc giống bác đây. Hao nước, dư xăng, chạy bị giật giật là bệnh kinh niên của dòng xe này. Bác phải kiên nhẫn khoanh vùng từng bệnh và xử lý thì sẽ okie thôi. Trong egara có các bài viết cũa bác sỹ nói về bệnh cũa loại này, bác đọc kỹ và làm sẽ có hiệu quả. Lúc trước em từng đi nhiều gara ở BD nhưng họ chỉ làm qua loa. Đi về thì mèo vẫn hoàn mèo. Em kiên nhẫn thực hành theo các bí kiếp của BS thế là hiện nay em nó đã khỏi bệnh. Tết giờ làm mấy chuyến Phan Thiết, Vũng Tàu mức độ xăng cộ em thấy rất hài lòng 100km/9l. Chúc xe bác mau lành bệnh.

thanks các bác đã góp ý cho e ạ! e sẽ ráng đem vợ e đi khám bệnh, khám xong về e sẽ có bài viết chi tiết cho các bác xem ạ

Last edited by a moderator:
Hạng B2
16/7/08
214
0
16
38
hà nội
nghe các bác bình luận thấy khó cho bác chủ thớt quá.
theo em bác chủ thớt cần tìm một gr ok thui còn bệnh tật thi em co thể tư vấn
cho bác chút xíu thui.

Hạng B2
16/7/08
214
0
16
38
hà nội
1 xe của bác đi có thấy khoẻ ko?
2 ga thốc máy có hiện tượng khói đen hay ko?
3 tiếng máy gõ có phải khi bác ép ga tăng tốc hay ko?
hay nổ bình thường cũng có tiếng gõ vậy?

Hạng D
23/11/09
1.608
6
38
38
ninhtinh nói:

1. xe e đi số 4 và 5 vẫn khoẻ bình thường!
2. ga thốc máy ko thấy khói đen!
3. tiếng rốc và tách tách chỉ khi em ép số 2 or số 3, còn bình thường thì ko nghe ạ.
hom wa e đã đem xe vô gara gần nhà kt thử, người ta bảo là hư bơm xăng nên số 2 or số 3 ép ga nó mới phát ra tiếng rốc và tách tách ( đo bom chỉ được 3,5 ký, người ta nói đúng phải trên 5 ký), còn vụ đề khó nổ và hay tắt máy là do lỗi hộp ( bị hư ic bù ga) gì đó e cũng ko rành lắm! các bác thấy gara báo bệnh như vậy có đúng ko ạ. mong các bác tư vấn giúp e ạ, e cũng đang hoan mang và buồn bực vì con vợ mình quá

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
KHi thay bơm xăng rồi, có thể xe sẽ dễ khởi động hơn đó bác ạ. Xe hay chết máy thì chưa hẳn là do lỗi của hộp (ECU) đâu bác ạ, chỉ có thể là do bộ bù ga lạnh hư hoặc không nhận được tín hiệu từ hộp vì bản thân hộp không nhận được tín hiệu từ công tắc máy lạnh.
Việc thay hộp mà không dứt điểm được bệnh tình sẽ gây áp lực cho bản thân người thợ, và từ đó sẽ dẫn đến những thao tác độ chế cho xong việc, làm xe hư hỏng thêm những thứ không đáng hỏng!

Hạng C
29/3/10
847
487
63
chipmap nói:
ninhtinh nói:

1. xe e đi số 4 và 5 vẫn khoẻ bình thường!
2. ga thốc máy ko thấy khói đen!
3. tiếng rốc và tách tách chỉ khi em ép số 2 or số 3, còn bình thường thì ko nghe ạ.
hom wa e đã đem xe vô gara gần nhà kt thử, người ta bảo là hư bơm xăng nên số 2 or số 3 ép ga nó mới phát ra tiếng rốc và tách tách ( đo bom chỉ được 3,5 ký, người ta nói đúng phải trên 5 ký), còn vụ đề khó nổ và hay tắt máy là do lỗi hộp ( bị hư ic bù ga) gì đó e cũng ko rành lắm! giá thay bom xăng là 1trieu, còn hộp là 4 triệu. các bác thấy gara báo bệnh và giá cả như vậy có đúng ko ạ. mong các bác tư vấn giúp e ạ, e cũng đang hoan mang và buồn bực vì con vợ mình quá

Chào chipmap.
Tôi kg hiểu rõ bệnh như bác nói (tách tách).nhưng theo như kt bơm xăng thì như vậy là bơm của bác đúng thông số cho phép.220-270kPa (khoảng 2,3-2,7k 30-37 lbs) khi kg chưa rút ống hơi ở điều tiết áp lục xăng( fuel pressure regularter),280-330kPa(2,8-3,3k 40-47 lbs) khi rút ống hơi (vacuum apply).
Tiếng tách tách bác nói có thể là tiếng rốc máy ,tiếng đó do lửa sớm ,xăng kg tốt thấp octan,muội đóng nhiều trong buồng nổ,tỷ lệ buồng nổ cao ,timing belt đặt trật=>KT.
Xe hay tắt máy ở ga rang ti (idle) thì có thể do bù ga bị bẩn thỉnh thoảng bị kẹt,hở roang,muội đóng buồng nổ,lửa sớm,xăng rò rỉ ở điều tiết vào ống hơi (kg bị giảm áp suất nhưng dư xăng ,trường hợp này kèm theo hiện tượng khó nổ),kẹt EGR ,crank sensor mất tín hiệu ở ga thấp ,béc xăng bị dơ v.v=> KT
Nói chung phải kt thực tế khoanh vùng sửa chữa=> cần thợ kinh nghiệm.
Chúc bác tìm được thợ giỏi .

Hạng B2
16/7/08
214
0
16
38
hà nội
chào BÁC chipmap.
theo bác nói em cũng có ý kiến.
1 hiện tượng máy kêu như vậy là hiện tượng góc đánh lửa sớm.
2 máy khó nổ bác kiểm tra lại bơm xăng và lọc xăng.kim phun bị rơ bửn,
bu gi kém. cung dẫn đến hiện tượng hay chết máy.
còn vụ hộp (ecu) bị lỗi em ko đồng ý .bác lên tìm một gr khác kiểm tra lại xem sao!
chúc bác sớm tìm thấy bệnh cho vợ 2 của bác nhé.

Hạng D
23/11/09
1.608
6
38
38
TRƯỚC HẾT LÀ E XIN CẢM ƠN SỰ NHIỆT TÌNH CUẢ CÁC BÁC ĐÃ GIÚP ĐỠ E TRONG NHỮNG NGÀY QUA!
theo như ý kiến của các bác thì e đem xe ra gara cho các bác đó coi lại thì kết quả như thế này ạ:
bác đó báo là lỗi hộp ECU nên đã thay thử 1 cái hộp khác của accord 90 ( hộp này nhỏ hơn hộp của e 1 chút) vào thì máy đề rất dễ nổ và ko tắt máy nữa nhưng mà đạp ga nó cứ khựng khựng thế nào đó, vì vậy bác ấy quả quyết là xe e bị lỗi hộp ECU nên mổ hộp ra xem và thấy có 1 ic bị nổ (bác đó nói là ic bù ga) hình nó thế này nè các bác

và bác gara báo là ko có đồ sữa và đồ thay nên e chạy xe về.
E xin nhờ các tư vấn tiếp là e nên làm thế nào ạ! e xin chân thành cảm ơn các bác!