Hạng B2
20/1/12
139
103
43
32
Chào các bác, chắc hẳn do tư tưởng “an cư lạc nghiệp" và tư tưởng thích sở hữu nhà nên người Việt chúng ta đa phần đều thích mua nhà, mua chung cư hơn là đi thuê,... mỗi lần về quê chơi lễ là cứ bị OBG giục “Sao mày mua không mua luôn chung cư mà đi thuê làm gì? Tháng trả 10-15tr, trong khi tiền đó đi gửi ngân hàng khi hết thời gian thì nhà thuộc về mình”. Thuê vừa tốn kém, vừa không được sở hữu hoàn toàn. Nhiều lúc ngẫm nghĩ thấy cũng “có vẻ đúng". Tuy nhiên cá nhân em, em thấy việc mua nhà hiện tại là kiểu đầu tư “phi lý trí" khi em mường tượng ra một bài toán như thế này….

Option 1: Nghe lời OBG mua nhà, chung cư
  • Mua nhà ở Tp.HCM bây giờ không phải điều dễ dàng nên chắc em sẽ chọn mua chung cư, phù hợp với lứa tuổi, đáp ứng được tiện ích.​
  • Nhưng chung cư là một loại “sản phẩm tiêu dùng", tức là nó sẽ có giá trị giảm dần theo thời gian, trong quá trình sử dụng phải khấu hao giá trị của sản phẩm theo từng năm.​
  • Tuỳ theo vị trí, tiện ích, hạ tầng trong tương lai giá có thể giảm hoặc tăng. Nói dễ hiểu là trong trung tâm, gần trung tâm, vị trí đẹp, phát triển thì các dự án chung cư sẽ tăng giá. Còn các dự án vùng ven, ngoại ô thì đa phần các dự án chỉ từ giảm đến giảm mạnh thôi - thường cái này do một phần chủ đầu tư không uy tín về pháp lý cũng như gian dối trong việc mua bán.​
  • Phương pháp thanh toán chủ yếu hiện nay là trả góp, thời hạn 15-20 năm tuỳ theo khả năng tài chính của mỗi người. Áp lực ở đây là vấn đề lãi suất biến động trong tương lai.​
  • Một số chi phí dịch vụ hàng tháng khi ở chung cư cũng khá cao.​

Bài toán nên thuê nhà hay mua luôn chung cư rồi trả góp từ từ?
Ảnh minh hoạ

Option 2: Vẫn ở nhà thuê
  • Đương nhiên, em phải có 1 khoản dư mới quyết định mua nhà. Nhưng khoản tiền đấy thay vì mua nhà em có thể gửi tiết kiệm hoặc đầu tư, kinh doanh,..​
  • Khoản lợi nhuận thu được từ kinh doanh thì em chi tiền thuê nhà.​
  • Không phải chi trả các chi phí dịch vụ, vì khi thuê nhà chủ nhà thường sẽ lo khoản này.​
  • Khoảng thời gian gần đây thị trường bất động sản trầm lắng với thông tin room tín dụng vào BĐS hạn chế, nhiều chuyên gia dự báo giá chung cư sẽ giảm trong khoảng năm 2023 - 2024.​
Hiện tại, em chọn option 2 với mục đích lựa chọn cho mình một nơi “an cư lạc nghiệp” đúng nghĩa trong tương lai, hợp lý và xứng đáng hơn so với thời điểm bây giờ.

=>>> Các bác cho em xin thêm ý kiến nhé?

Hạng D
26/9/12
1.036
66.966
113
Ho Chi Minh City
Cái chỗ ở đầu tiên thuộc về mình có rì mà tính toán dữ vậy cà. Nói chung đã là gia đình thì cũng nên có 1 căn nhà/căn hộ, nơi đó trước hết là nơi mình ổn định giấy tờ cho mình và vợ con, như cái chỗ đứng ban đầu vậy. Có vợ có con mà vẫn lông bông thuê nhà thì cũng bất an cho vợ con lắm.

Nhớ hồi xưa mua cái ĐT đầu tiên, cũng tính toán lợi hại lắm, mua rồi thì sau này chỉ nghĩ đổi cái ĐT mới hơn ngon hơn thôi, không tính toán rì nữa. Mua cái 4 bánh cũng vậy, tâm lý mua cái xe đầu tiên cũng nghiên cứu, cũng tính toán thiệt hơn, mua rồi thì sau đó chỉ tính toán đổi xe thôi. Mà đó toàn là thứ tiêu sản, chứ nhà cửa thì chả ai lỗ đâu, ở chán bán lại còn lời nhiều.

Hạng B2
20/1/12
139
103
43
32
Cái chỗ ở đầu tiên thuộc về mình có rì mà tính toán dữ vậy cà. Nói chung đã là gia đình thì cũng nên có 1 căn nhà/căn hộ, nơi đó trước hết là nơi mình ổn định giấy tờ cho mình và vợ con, như cái chỗ đứng ban đầu vậy. Có vợ có con mà vẫn lông bông thuê nhà thì cũng bất an cho vợ con lắm.

Nhớ hồi xưa mua cái ĐT đầu tiên, cũng tính toán lợi hại lắm, mua rồi thì sau này chỉ nghĩ đổi cái ĐT mới hơn ngon hơn thôi, không tính toán rì nữa. Mua cái 4 bánh cũng vậy, tâm lý mua cái xe đầu tiên cũng nghiên cứu, cũng tính toán thiệt hơn, mua rồi thì sau đó chỉ tính toán đổi xe thôi. Mà đó toàn là thứ tiêu sản, chứ nhà cửa thì chả ai lỗ đâu, ở chán bán lại còn lời nhiều.
đây là cái nhà lận đó bác oi, thanh khoản kém hơn đt với ô tô.

Hạng D
26/9/12
1.036
66.966
113
Ho Chi Minh City
đây là cái nhà lận đó bác oi, thanh khoản kém hơn đt với ô tô.
Hehe, người còn cân nhắc chưa biết bao giờ mới mua căn nhà đầu tiên đi dạy người đã từng mua, bán và chuyển đến 5-6 căn hộ khác nhau.
Căn nhà đầu tiên, công việc đầu tiên, cưới vợ, sinh con đầu tiên thì không có rì phải lăn tăn cả, tức là nên mua, nên làm nếu có thể.

Hạng B2
20/1/12
139
103
43
32
Hehe, người còn cân nhắc chưa biết bao giờ mới mua căn nhà đầu tiên đi dạy người đã từng mua, bán và chuyển đến 5-6 căn hộ khác nhau.
Căn nhà đầu tiên, công việc đầu tiên, cưới vợ, sinh con đầu tiên thì không có rì phải lăn tăn cả, tức là nên mua, nên làm nếu có thể.
vip thế, vậy phiền bác recommend một số nơi đáng "sống" ở tp này với

Hạng D
26/9/12
1.036
66.966
113
Ho Chi Minh City
vip thế, vậy phiền bác recommend một số nơi đáng "sống" ở tp này với
Tôi không rành lắm đâu, nhưng chắc Q.3 là đáng sống đấy. Đùa thôi, thấy anh bạn trẻ lăn tăn mua hay không mua căn nhà đầu tiên thì có ý kiến cho vui thôi. Như nói ở trên, có những thứ "đầu tiên" mà nên làm ngay khi có điều kiện mà không cần suy nghĩ quá nhiều như: nhận công việc đầu tiên, cưới vợ đầu tiên (hehe), mua căn nhà đầu tiên, sinh đứa con đầu tiên (đầu lòng).....,Nếu bạn có thể "thu xếp được tài chính" thì cũng nên mua cho mình 1 căn hộ để an cư lạc nghiệp.

Hạng C
22/12/12
570
5.742
93
thời buổi này mà anh chủ làm ăn / đầu tư chắc chắn có lời thì cũng kinh đới. Nếu thế thì cứ gom đủ rồi mua nhà sau, ngược với số đông.

Hạng B2
20/1/12
139
103
43
32
Tôi không rành lắm đâu, nhưng chắc Q.3 là đáng sống đấy. Đùa thôi, thấy anh bạn trẻ lăn tăn mua hay không mua căn nhà đầu tiên thì có ý kiến cho vui thôi. Như nói ở trên, có những thứ "đầu tiên" mà nên làm ngay khi có điều kiện mà không cần suy nghĩ quá nhiều như: nhận công việc đầu tiên, cưới vợ đầu tiên (hehe), mua căn nhà đầu tiên, sinh đứa con đầu tiên (đầu lòng).....,Nếu bạn có thể "thu xếp được tài chính" thì cũng nên mua cho mình 1 căn hộ để an cư lạc nghiệp.
do cái tính lo xa, em vì hiện tại em thấy nếu đầu tư, kinh doanh thì tương lai căn nhà mình sở hữu sẽ "xịn" hơn hiện tại.
cảm ơn anh đã góp ý, em sẽ xem xét

Hạng D
5/7/16
1.950
13.673
113
cốt lõi của bài toán đó chính là

DÒNG TIỀN

nếu a để tiền đứng yên, thì nó khác
còn a xoay vòng vốn (mượn/vay/đầu tư), thì cũng khác

a càng khéo, càng tính toán kĩ thì lựa chọn thuê nhà hay mua, a sẽ có đáp án của riêng mình

• Like
Reactions: caheosg and tktung
Hạng B2
2/12/13
304
525
93
tùy mỗi người: nếu có đk kinh tế, công việc ổn định thì mua; nếu tiền còn để việc khác hoặc chưa có thì thuê. Thuê ở có cái hay là rất dễ thay đổi chỗ ở theo công việc, luôn đc ở nhà mới... lớp trẻ bây giờ hay thuê vì họ năng động, công việc thay đổi luôn, ở mãi 1 chỗ cũng chán, còn trung niên rồi thì muốn ổn định và khi đó cũng mới đủ khả năng tài chính để mua

• Like
Reactions: Tommyteo