Hạng D
24/8/10
1.040
533
143
TP. Hồ Chí Minh
kia_no nói:
Ha Sonata nói:
Chào các Bác!
Đang có thớt "tối thì mở đèn thế nào? ..." được còm men rôm rả.
Xin vui lòng cho em hỏi: hiện nay có nhiều "xe đẹp" chạy ban ngày mở đèn gầm và sương mù, nhìn càng đẹp hơn... (đơn giản là họ thích đẹp nên mở đèn, chả làm phiền ai cả!) Vậy có vi phạm gì không ạ?
Trời đất, :oops:, các xe này có trang bị đèn "day-light" bác ạ. Không tắt được đâu.
Theo em biết đây là luật của một số nước châu Âu hoặc Bắc Mỹ gì đấy, bác nào ranh vụ này cho ý kiến ạ.
Chính xác bác ạ, xe nhập từ châu âu thì chả biết tắt thế nào nữa
nếu xxx có hỏi thì mời xxx tắt dùm:p

O.S.P.D
31/12/03
936
23
28
56
HCMC
Hehe các bác khg để ý ở Hà Nội, hầu như các xe Spacy khg độ lại công tắc đèn mà vẫn để cục sạc zin nên mở công tắc là đèn xe sáng. Đèn Daylight ở 1 số nước là bắt buộc và tự động luôn. Khi lưu thông trên xa lộ thì bật đèn gầm thì an toàn hơn để cho xe đối diện thấy mình từ xa. Em ra xa lộ hay bật đèn gầm ban ngày, mấy bác tài đối diện tưởng em quên tắt đèn nên đá đèn nhắc em liên tục nên em tắt luôn.

Hạng C
26/5/10
688
4
0
Tp.HCM
Ha Sonata nói:
Xe nhà em Mec C240 đời 2006 cũng có chế độ tự động như vậy, em cứ sợ xxx không bắt thì pà con ... chưởi!
nên em cố hỏi các Bác cho ra nhẽ !
pác hasonata nhiều bà hai quá nhẩy

Hạng D
23/5/08
2.353
643
113
27
dobestman nói:
Em rất thích mở đèn " day -light" này, vì khi mở như vậy đèn trong cabin va đèn xe tự sáng khi trời tối rất tiện lợi, và một cái hay nữa khi mở như vậy thì xe khác dễ phát hiện ra xe mình ko gay tai nạn, nếu xe mình lọt vào điểm mù ....
nói chung em ủm hộ việc mở đèn " day-Light" này..

em vote cho ý của bác này ... đây cũng chính là công dụng của đèn daylight ( em nhớ trong OS cũng có bác nói về chức năng này rùi )

và đèn daylight đâu có chói mắt ai đâu mà người ta ghét nhỡ ?:cool:

Hạng B2
13/12/10
338
11
18
HCMC
langhe nói:
Bác @Ha Sonata nói chuyện này em nhớ đến câu chuyện của anh bạn.
Bị xxx thổi lại mà không tìm ra lỗi vi phạm, anh bạn em đòi xem quyết định hay lệnh cho phép dừng, kiểm tra xe đang lưu thông không có dấu hiệu vi phạm luật. Tay xxx bí quá liền chuyển qua nói "xe anh mở đèn ban ngày, lỗi này bị phạt 500 ngàn...bla...bla...". Gặp anh bạn rành chuyện này nên đề nghị xxx lập bb. Tuy nhiên, thấy bị hớ hàng nên xxx kêu "lần đầu nhắc nhở..." và cố nói thêm "anh mà không tắt đèn, lần sau gặp tôi sẽ phạt
Biết gặp tay xxx vớ vẩn, anh bạn em giả bộ nói "tôi mới mua xe nên chưa rành, không biết công tắc tắt đèn chỗ nào, nhờ anh đến chỉ dùm" Tay xxx tưởng ngon chạy lại. Sau một hồi vặn tứ lung tung mà đèn demi vẫn sáng, anh ta phán "xe bị chập mạch điện rồi, phải đi sửa gấp...bla...bla..bla...":D:D:D
Bác kể chuyện vui ghê.

Chi Hội Trưởng S.O.S
8/1/11
21.506
164.106
113
12
tp HCM
trenduonggiobui.wordpress.com
:mad:
Captivative nói:
Ha Sonata nói:
Xe nhà em Mec C240 đời 2006 cũng có chế độ tự động như vậy, em cứ sợ xxx không bắt thì pà con ... chưởi!

Dạ có gì mà nhiều? Em lấy vợ 2 "hot girl", thằng cả nó đi làm thì nó lấy con C240, thằng út nó 18 thì cho nó tập con Accord 1992 cọ quẹt đỡ xót. (kỷ niệm của em từ 92 tới giờ chưa bung máy đó Bác, thế mà nó nỡ ...
hắt hủi!

Tập Lái
18/3/11
14
0
1
Ơ ăn theo tốp pít của em à???
Em cũng đang định hỏi qua vụ này về thấy bác làm tốp pít trước rồi

TDC confirmed
Hạng B2
29/4/09
336
3
18
49
HCM
Đèn này ở các dòng nhập khẩu đều tắt được hết (câu dây thêm ở trong), cái này ở Đài Loan mấy cậu choai choai thường câu dây thêm để tắt, vì mấy cậu này thường chở ghệ lên núi ngấm cảnh vào ban đêm, ngồi trong xe vừa bật nhạc vừa ..... thì đèn sáng còn mần ăn gì được.

Hạng D
9/2/11
3.420
870
113
Sài Gòn
Ha Sonata nói:
:mad:
Captivative nói:
Ha Sonata nói:

Dạ có gì mà nhiều? Em lấy vợ 2 "hot girl", thằng cả nó đi làm thì nó lấy con C240, thằng út nó 18 thì cho nó tập con Accord 1992 cọ quẹt đỡ xót. (kỷ niệm của em từ 92 tới giờ chưa bung máy đó Bác, thế mà nó nỡ ...
hắt hủi!
Bác còn con nào khác xịn mà bác ko xài ko, cho em với