Hạng B2
4/12/06
239
0
16
Đồi thông hai mộ
RE: Bàn về còi xe.

Trích đoạn: Audi

Em ghét nhất mấy cha lái xe tải, còi xe thì to mà trong phố bấm cứ ầm lên ko thể chịu nổi:mad:
:)pác thông cảm pấm cho chắc chứ chắc zì pà con đã nghe đâu.Em nói thiệt pấm mún rupê lun mà cứ sàng sàng trước mặt ko àh:(

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

cách dùng còi xe cũng thể hiện văn hóa
ở nước ngoài rất ít khi dùng còi, ngoại trừ những trường hợp bất khả kháng. Em có đọc đâu đó nói rằng ở nước ngoài đi trên đường mà bấm còi chẳng khác nào quát vào mặt người khác.
Ở VN thì phải có còi mới đi được, vì nếu không thì chẳng ai chịu tránh ra nhường đường cả [:'(]. Em có nghe 1 anh lái xe lâu năm nói rằng xe hỏng phanh còn chạy được, chú hỏng còi thì khó chạy lắm [8|]
Tuy nhiên dùng cái gì thì cũng nên có giới hạn thôi. Đi trên đường em ghét nhất ai bóp còi kiểu "cả vú lấp miệng em" để mong mọi người nhường đường cho mình.
Bản thân em thì rất ít khi dùng còi (xe máy)

Hạng B2
24/3/06
145
0
16
42

Hôm vừ rồi ở tỉnh của em vừa xảy ra 1 vụ TNGT nghiêm trọng, nghe nói cũng là do còi xe gây nên. 2 cô gái chạy phía trước thì có chiếc xe tải từ phía sau chạy tới sát bên và bóp còi hơi, thế là cô gái cầm lái giật mình, tay lái loạng choạng và té ngã, cô gái phía sau cũng té xuống ngay bánh xe sau của xe tải. Thế là "Tàu hủ" văng đầy đường. Khiếp !!!

Hạng D
23/3/05
2.198
285
83

Khiếp, bác kể chuyện "tàu hủ" kinh quá! Em thì nghĩ luôn cần còi để cảnh báo người xung quanh khi vào cua khuất, xe khác đi lấn tuyến hoặc đơn giản là cần gây chú ý, tuy nhiên còi cần bấm dứt khoát, không gây náo động hoặc khó chịu. Khi dừng đèn đỏ, em không bao giờ bấm còi, vì xe trước đi xong rồi sẽ đến lượt mình, bấm còi lúc này k giải quyết được gì.

Em ghét nhất là bác nào về đến cổng cứ bấm còi để mở cửa. Lúc trước cạnh nhà em có 1 bác, cứ về đến nơi là còi inh ỏi, con chưa ra mở lại còi... cả xóm khó chịu, nhưng góp ý k chịu nghe... e nghĩ đó là hành vi "thiếu văn hóa"

Hạng B2
9/3/06
325
1
18
44
Hà Nội

Em cứ suy từ mình mà ra, khi đi 2b mình thấy các bác xe tải cứ đến sát gần mình mới làm phát...muốn thủng màng nhĩ luôn...nên nếu cần dùng còi là em cứ canh từ một khoảng nhất định để người ta biết mà tránh.
Về nhà mà còn bấm um lên khéo có lúc con nó còn chả muốn ra mở cửa...

Hạng B2
9/3/07
186
1
18

Em cho là đèn xanh thấy người ta chưa kịp đi mà bấm còi là ****; mấy bác bấm còi nghĩ rằng người đằng trước không biết là đèn xanh chắc? Văn hóa xếp hàng đâu rồi? Nhiều bác tài tranh nhau xem ai vượt qua cái ngã tư trước (thậm chí vượt đèn đỏ); nhưng đến khi đường thẳng đi rất khoan thai, để xe khác vượt qua mà không thấy có áp lực gì -> không phải vì vội, không phải cần đi nhanh; mà là cái văn hóa chen lấn nó ngấm vào người.

Em nói vậy có gì không phải các bác bỏ qua và chỉ giáo cho em nha.

Còn các bác tải bấm còi xa lộ ngay cạnh tai người đi đường thì theo hiển ý của em là phải nhẹ nhất cũng là bấm lỗ.

PVT confirmed
Hạng D
4/5/07
2.382
294
83
The Earth

Trích đoạn: vndnguyen

cách dùng còi xe cũng thể hiện văn hóa
ở nước ngoài rất ít khi dùng còi, ngoại trừ những trường hợp bất khả kháng. Em có đọc đâu đó nói rằng ở nước ngoài đi trên đường mà bấm còi chẳng khác nào quát vào mặt người khác.
Ở VN thì phải có còi mới đi được, vì nếu không thì chẳng ai chịu tránh ra nhường đường cả [:'(]. Em có nghe 1 anh lái xe lâu năm nói rằng xe hỏng phanh còn chạy được, chú hỏng còi thì khó chạy lắm [8|]
Tuy nhiên dùng cái gì thì cũng nên có giới hạn thôi. Đi trên đường em ghét nhất ai bóp còi kiểu "cả vú lấp miệng em" để mong mọi người nhường đường cho mình.
Bản thân em thì rất ít khi dùng còi (xe máy)

Tôi cũng như bạn khi đi xe máy thì ít dùng còi, nhưng khi đi 4B mà không dùng còi thì không đi được mặc dù tôi đi ở Vũng Tàu đường rất rộng, mà rộng thì các bác 2B toàn ra giữa đường đứng nói chuyện cho thoáng thôi

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Thật ra chẳng có tài xế nào bấm còi chỉ là để bấm còi...cho vui!Bác xe tải bấm còi vì phía trước có 2B lấn đường,hoặc phía xa có trẻ em đùa giỡn,có khả năng chạy ra đường.Nếu lúc đó có người đi gần, giật mình,té xe,thì không thể đổ lỗi cho bác tài xe tải được,trách chăng là người tham gia giao thông có thần kinh không vững.Đây là lý do để gần các bệnh viện,khu điều trị tâm thần,có bảng báo cấm còi.Ở các đô thị mà tình trạng thực hiện luật giao thông thiếu nghiêm túc,vạch phân luồng không được tôn trọng,còi nhiều là điều thường thấy.Bác phải làm gì khi muốn giữ khoảng cách an toàn với xe trước chừng 2m?Đó là khoảng cách lý tưởng để 2B chen vào!Bác phải rà thắng để tránh va quẹt phía trước,nhưng bị húc vào đít là điều rất dễ xảy ra.Trường hợp này,mình tin tin từ lúc bác 2B chớm có ý đồ chen lấn,khá hiệu quả.Khi đèn xanh đã bật,thậm chí đếm lui 5-6 giây, bác xe trước vẫn chưa dám tiến,cũng không dám bấm còi vì sợ mất lịch sự,trong khi dòng xe vẫn chạy ngang,dù đèn đỏ đã sáng.Thấy bác im,người ta tưởng bác nhường!Mình chạy sau phải tin tin, vừa để nhắc xe trước,vừa cảnh báo những người tham lam,thấy đèn đỏ còn cố chạy mãi!Còn bác nào về đến cổng cứ ngồi bấm còi,làm hàng xóm điếc tai! Bác cứ xuống xe đi,tắt máy bác cũng chết,để nổ bác cũng chết.Nhà mặt đường,lại cấm dừng cấm đỗ,bác giỏi thì đứng đó mà thanh minh thanh nga,khỏi còi!...May quá,nhà mình trong hẻm,về đến cổng mình khỏi tin tin chi cho mệt... cái còi.Mình kéo thắng,xuống xe,mở cổng rồi chạy xe vào,im re!!!

Last edited by a moderator:
Hạng D
1/12/06
3.031
100
38

Bình luận về rình trạng còi xe trên đường phố VN hiện nay của một người dân Ha nội:

"Trước tình hình người dân đi xe dùng còi xe bóp "loạn đầu loạn óc" như hiện nay thì cần phải có biện pháp cấm sử dụng còi xe, chạy xe bóp còi cũng chỉ là một trong các thói quen xấu của người VN, đã là thói quen thì hoàn toàn có thể sửa được và tập lâu ngày thì cũng có thể bỏ được. Tôi thấy đại bộ phận lái xe của VN hiện nay sử sụng còi xe một cách rất ngu dại và láo xược với mục đích chủ yếu là để tranh giành đường của người khác mà thôi, bắt tất cả mọi người phải dẹp vào để cho một mình xe của mình được đi còn những người xung quanh thì không cần đếm xỉa đến.

Nhiều người lái xe cả ô tô lẫn xe máy cứ nhảy lên xe là phóng tít cả mắt, tay thì gí vào còi xe và lao xe đi như điên dại chẳng cần phải quan sát, đại bộ! phận dân chúng chưa biết đi xe, nhảy lên xe là đấm tay vào còi xe loạn xạ, như điên cuồng, nhiều người lại còn ngu đến mức độ là sử dụng còi xe dùng để thay phanh xe (thắng xe), phanh xe thì không sử dụng cứ còi xe trước đã, sau đó muốn đến đâu thì đến. Đúng thật là một cảnh tượng chỉ thấy có ở mỗi VN, thật là điên loạn."
Hoang Linh, Hanoi

http://www.bbc.co.uk/vietnamese/vietnam/story/2007/03/070304_hanoitraffic.shtml

Tuy bác này có vẻ hơi bức xúc nhưng hình như nói cũng không sai ? :)

PVT confirmed
Hạng D
4/5/07
2.382
294
83
The Earth

AE OS làm gương trước đi nha, sử dụng còi tối thiểu khi ra đường. Nhưng sẽ hao tiền thay bố thắng à nha