Hạng B1
17/12/05
67
0
0
40
RE: Bàn về còi xe.

Em cũng ze xe vào nhà phố, tuy đường không cấm đậu nhưng trời mưa to mà tin tin thì cũng chẳng ai nghe, xuống xe bấm chuông cũng quá tội. Em chơi cái chuông cửa từ xa của Tàu, có mấy chục ngàn - bấm 1 cái trong nhà nghe ra mở cửa thế là xong.

Hạng D
23/3/05
2.198
285
83

Trích đoạn: leehaf
Em chơi cái chuông cửa từ xa của Tàu, có mấy chục ngàn - bấm 1 cái trong nhà nghe ra mở cửa thế là xong.
Chí phải, chí phải... cách đó là tiện nhất áh, may nhà em cũng trong hẻm, mà chỗ trước cổng rộng 2 xe tránh nhau được. Em cứ dừng xe rồi xuống mở cổng vô tư :)
Chưa bao giờ bóp còi khi về đến cổng nhà mình :D

Hạng C
9/4/06
576
356
63
49
Quận 2

Em nghĩ trong nội thành thì nên hạn chế dùng kèn bởi vì xe chạy chậm, cùng lắm thì đạp thắng chứ bóp kèn không có ích gì. Nhưng, trên đường quốc lộ thì bắt buộc phải dùng kèn vì tốc độ nhanh, nhiều tình huống bất ngờ có thể xảy ra nên cần phải bóp kèn từ xa trước. Xe em gắn 2 hệ thống kèn : kèn điện (dùng trong thành phố) còn khi ra xa lộ là em chơi kèn hơi. Nói như bác Thiet@ : đi đường miền Trung miền Bắc thì không thể không dùng kèn.

PVT confirmed
Hạng D
4/5/07
2.382
294
83
The Earth

Cái vụ còi này tranh luận vui nhề, anh em tiếp tục nha

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Chuệyn "còi" cửa xe cũng có lần vui trên 4R rồi, giờ vui tiếp với cái "văn hóa còi" cũng hay.
Còi thì có nhiều loại còi: Còi điện, còi hơi hiện đại, còi hơi cổ đại...Loại còi tiếng to, tiếng nhỏ, đơn âm rồi đa âm..thậm chí cả ngân vang nữa chứ.
Nhưng quan trọng là cũng có nhiều loại bấm còi: Bấm nhẹ, bấm mạnh, bấm đúng nơi, bấm khi cần thiết bấm láo trêu người, bấm vì giận dữ, thậm chí bấm khi sau xỉn dù không phải xe của mình:D
Cuối cùng sợ nhất là bấm láo trêu người: Ai là loại ấy??? Thưa em, em vốn từ bé ham chơi, ít học, nhà cứ mắng em là đồ vô học, thằng lười: Sau này có mà ăn cám...Rồi cũng vì thương, và cũng vì cứ sợ ăn cám, nên thôi cố kiếm lấy cái nghề, mặt choẹt như em lên được chiếc xe bự như cái núi thế kia, sướng phải biết, thiên hạ phải dạt cho em đi chứ, xưa nay đã bảo: Tránh voi kia mà: Còi đê..bà già, em bé tránh ra không thì vỡ tim bật ngữa không ai chịu đâu đấy. Thôi rẻ vào đội đây:)Một lổ.

Hạng D
27/9/05
1.703
1.795
113

hồi em học lái ông thầy dạy lái em tháo còi xe ra hỏi ỗng ỗng kêu để còi xe học viên hay bấm nhiều ồn ào lắm, tập chạy không cần còi đi cho giỏi :(

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

Trích đoạn: leehaf

Em cũng ze xe vào nhà phố, tuy đường không cấm đậu nhưng trời mưa to mà tin tin thì cũng chẳng ai nghe, xuống xe bấm chuông cũng quá tội. Em chơi cái chuông cửa từ xa của Tàu, có mấy chục ngàn - bấm 1 cái trong nhà nghe ra mở cửa thế là xong.

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

Trích đoạn: nguoikhonglo

hồi em học lái ông thầy dạy lái em tháo còi xe ra hỏi ỗng ỗng kêu để còi xe học viên hay bấm nhiều ồn ào lắm, tập chạy không cần còi đi cho giỏi :(
chỗ em học lái lại khác. Quy trình khi khởi hành xe là "vào xin bóp nhả", tức là vào số 1, bật signal xin đường, bóp còi và nhả phanh tay. Bởi vậy ai quên 1 trong 4 bước kia đều bị trừ điểm. Em thấy cũng hơi vô lý cái vụ khởi hành xe phải bóp còi nhưng giáo trình là thế, không làm theo không được :mad:

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

Trích đoạn: Golf06

Bình luận về rình trạng còi xe trên đường phố VN hiện nay của một người dân Ha nội:

"Trước tình hình người dân đi xe dùng còi xe bóp "loạn đầu loạn óc" như hiện nay thì cần phải có biện pháp cấm sử dụng còi xe, chạy xe bóp còi cũng chỉ là một trong các thói quen xấu của người VN, đã là thói quen thì hoàn toàn có thể sửa được và tập lâu ngày thì cũng có thể bỏ được. Tôi thấy đại bộ phận lái xe của VN hiện nay sử sụng còi xe một cách rất ngu dại và láo xược với mục đích chủ yếu là để tranh giành đường của người khác mà thôi, bắt tất cả mọi người phải dẹp vào để cho một mình xe của mình được đi còn những người xung quanh thì không cần đếm xỉa đến.

Nhiều người lái xe cả ô tô lẫn xe máy cứ nhảy lên xe là phóng tít cả mắt, tay thì gí vào còi xe và lao xe đi như điên dại chẳng cần phải quan sát, đại bộ! phận dân chúng chưa biết đi xe, nhảy lên xe là đấm tay vào còi xe loạn xạ, như điên cuồng, nhiều người lại còn ngu đến mức độ là sử dụng còi xe dùng để thay phanh xe (thắng xe), phanh xe thì không sử dụng cứ còi xe trước đã, sau đó muốn đến đâu thì đến. Đúng thật là một cảnh tượng chỉ thấy có ở mỗi VN, thật là điên loạn."
Hoang Linh, Hanoi

http://www.bbc.co.uk/vietnamese/vietnam/story/2007/03/070304_hanoitraffic.shtml

Tuy bác này có vẻ hơi bức xúc nhưng hình như nói cũng không sai ? :)

em thấy bài này nói không sai, mặc dù văn phong hơi cực đoan.
Bởi vậy ở trên em có nhắc đến cách dùng còi theo kiểu "cả vú lấp miệng em" của 1 số người :mad:, thật không thể chịu nổi.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Trích đoạn: nguoikhonglo

Tại bác là người khổng lồ: Ai cũng thấy đó. Chứ còn khi chuẩn bị depart ở những nơi mật độ tham gia GT cao, khuất tầm nhìn...Một tiếng còi là cần thiết. Sư phụ ấy khó quá.