Thảo Luận Chung Bảng phân làn xe 412

Hạng F
2/4/10
7.393
33.522
113
Ha Sonata nói:
Xe lưu thông thẳng hướng, biển này theo em:
- Xe tải ko đc chạy lane ngoài, chỉ đc chạy lane trong
- Xe con: Đc chạy lane trong nhưng tốc độ tối đa thấp hơn ở lane ngoài
=> nếu bác chạy xe con lane trong đảm bảo tốc độ quy định mà khi đó bác vượt xe đang chạy lane ngoài giữ thẳng lane khi gặp csgt, thì bác không vi phạm. Nếu khi vượt, bác vượt quá tốc độ tối đa của lane cho phép, rồi lại chặt chẻ... dính csgt thì bác tèo.
E thấy bảng cho phép xe con chạy tới 80km/h. Và đúng là lane xe tải cũng cho phép xe oto dưới 9 chỗ (ghi chữ nhỏ phía dưới cùng). Như vậy khi xe oto chạy lane ngoài cùng sát con lươn chạy chậm quá, mình chạy oto con lách phải và chạy thẳng nhưng giữ tốc độ dưới 80km/h là ok phải kg Bác Hà?

Chi Hội Trưởng S.O.S
8/1/11
21.506
163.630
113
12
tp HCM
trenduonggiobui.wordpress.com
og_saigon nói:
Ha Sonata nói:
Xe lưu thông thẳng hướng, biển này theo em:
- Xe tải ko đc chạy lane ngoài, chỉ đc chạy lane trong
- Xe con: Đc chạy lane trong nhưng tốc độ tối đa thấp hơn ở lane ngoài
=> nếu bác chạy xe con lane trong đảm bảo tốc độ quy định mà khi đó bác vượt xe đang chạy lane ngoài giữ thẳng lane khi gặp csgt, thì bác không vi phạm. Nếu khi vượt, bác vượt quá tốc độ tối đa của lane cho phép, rồi lại chặt chẻ... dính csgt thì bác tèo.
E thấy bảng cho phép xe con chạy tới 80km/h. Và đúng là lane xe tải cũng cho phép xe oto dưới 9 chỗ (ghi chữ nhỏ phía dưới cùng). Như vậy khi xe oto chạy lane ngoài cùng sát con lươn chạy chậm quá, mình chạy oto con lách phải và chạy thẳng nhưng giữ tốc độ dưới 80km/h là ok phải kg Bác Hà?
Khi lane ngoài <80, lane trong thường cho phép <60kmh
=> nếu bác di chuyển lane trong, <60 mà vượt đc xe chạy lane ngoài có nghĩa là họ chay <60 ở lane ngoài.
Đường QL13 tình huống này hơi ít, khó đ/bảo đk vượt ở lane trong không phạm lỗi.

Hạng F
2/4/10
7.393
33.522
113
Kg có bảng quy định tốc độ tối đa cho từng lane Bác ah. Bảng 412 trên đường này chỉ quy định lane theo loại xe. Còn bảng quy định tốc độ tối đa theo từng loại xe lại kg có thông tin về các lane. Vì oto được cho phép chạy tới 2 lane và dưới 80km/h, e có thể hiểu là oto có thể chạy lane 2 với tốc độ tối đa như lane 1 được kg Bác?

Last edited by a moderator:
Chi Hội Trưởng S.O.S
8/1/11
21.506
163.630
113
12
tp HCM
trenduonggiobui.wordpress.com
og_saigon nói:
Kg có bảng quy định tốc độ tối đa cho từng lane Bác ah. Bảng 412 trên đường này chỉ quy định lane theo loại xe. Còn bảng quy định tốc độ tối đa theo từng loại xe lại kg có thông tin về các lane. Vì oto được cho phép chạy tới 2 lane và dưới 80km/h, e có thể hiểu là oto có thể chạy lane 2 với tốc độ tối đa như lane 1 được kg Bác?
Bác dem lại luật GTĐB. xin lỗi em dùng iphon, khó trích dẫn:

Hạng D
27/4/07
1.320
1.013
113
TP.HCM
thietbiloc nói:
Bác nhìn sót rồi. Làn giữa cho xe tải, xe khách và xe dưới chín chỗ.
Đúng rồi, xe dưới 9 chổ viết bằng chữ , chạy lẹ Bác k đọc được .

hmq confirmed
Hạng D
26/5/08
2.386
2.313
113
HCM
vietnamwcm.wordpress.com
Đường này trước đây cũng đã bàn vài lần, em đi làm thường xuyên trên tuyến này nên có thể xác định chắc chắn với các bác: ô tô dưới 9 chỗ ngồi được chạy cả hai làn, tốc độ tối đa 80km/h cho cả hai làn, từ cầu Vĩnh Bình, xuyên Thủ Dầu Một đến trạm thu phí thứ hai ("suối giữa" hay gì đó em không nhớ, trạm 1 ở Lái Thiêu). Xa hơn nữa thì em ít đi, đi đã lâu nên không dám bàn.

Đúng là tải và khách chỉ có một làn nhưng họ được phép mượn làn ngoài của ô tô con để vượt (thỉnh thoảng có bắt nếu tải hoặc lkhachs chạy liên tục ở làn ngoài). Tuy nhiên rất ít khi thấy CSGT trên tuyến này, và gần như không bắn tốc độ từ khi bỏ vụ hạn chế tốc độ 50km/h do Thuận An chuyển từ huyện lên thị xã, Thủ Dầu Một từ thị xã lên thành phố, ... vào giữa năm 2012.

Hạng F
2/4/10
7.393
33.522
113
hmq nói:
Đường này trước đây cũng đã bàn vài lần, em đi làm thường xuyên trên tuyến này nên có thể xác định chắc chắn với các bác: ô tô dưới 9 chỗ ngồi được chạy cả hai làn, tốc độ tối đa 80km/h cho cả hai làn, từ cầu Vĩnh Bình, xuyên Thủ Dầu Một đến trạm thu phí thứ hai ("suối giữa" hay gì đó em không nhớ, trạm 1 ở Lái Thiêu). Xa hơn nữa thì em ít đi, đi đã lâu nên không dám bàn.

Đúng là tải và khách chỉ có một làn nhưng họ được phép mượn làn ngoài của ô tô con để vượt (thỉnh thoảng có bắt nếu tải hoặc lkhachs chạy liên tục ở làn ngoài). Tuy nhiên rất ít khi thấy CSGT trên tuyến này, và gần như không bắn tốc độ từ khi bỏ vụ hạn chế tốc độ 50km/h do Thuận An chuyển từ huyện lên thị xã, Thủ Dầu Một từ thị xã lên thành phố, ... vào giữa năm 2012.
Tuyệt vời. Câu trả lời của Bác rất rõ ràng. E cũng thắc mắc là sao suốt cả tuyến đều cho chạy 80km/h, dầu cho có nhiều đoạn chạy qua khu vực đông dân cư. E nhát nên hạ xuống 50-60km/h, thế là các Bác khác lách ra lane ngoài phi ào ào 70-80km/h. Đúng là cả tuyến kg hề thấy bóng áo vàng, trừ khúc ngay đầu đường gần cầu vượt vừa qua bv QT Hạnh Phúc.

Last edited by a moderator:
Hạng D
4/10/12
2.185
3.539
113
sonsaa nói:
Thông tin này quan trọng nè...nhưng phải nói trong các tỉnh lân cận Sài Gòn thì Bình Dương xxx đàng hoàng nhất chắc là do chủ trương của tỉnh và dấu ấn của bác Sáu Phong
thietbiloc nói:
Bác nhìn sót rồi. Làn giữa cho xe tải, xe khách và xe dưới chín chỗ.

Bác nhìn nhầm ko, vừa rồi đi qua chùa Bà, ql13 biển 412 oto con chạy 2 làn mà, cái hình oto lan trong nhỏ xíu bác nhìn ko ra đó!

Hạng B2
23/11/13
141
29
28
42
TPHCM
hmq nói:

Đường này em cũng đi làm hàng ngày nên biết khá rõ. Ý kiến bác hnq là chính xác. Ô tô từ 7 chỗ trở xuống chạy được 2 lane. Thỉnh thoảng có CSGT nhưng chỉ bắt 2b lấn tuyến hoặc xe tải và xe khách chạy sai lane thôi. 7 chỗ trở xuống chạy vô tư nha các Bác. Chạy suốt tuyến tốc độ 80km/h, chỉ có một đoạn ngắn vô thị trấn Mỹ Phước, Huyện Bến Cát có đoạn ngắn hạn chế tốc độ 50km/h thôi.