Hạng D
25/6/09
4.787
697
113
Logo & Avatar
Mr Fil nói:
phuongcarall nói:
thinhsve nói:
Em cũng chưa có dây câu bình. Hu hu, chắc phải đăng ký 1 bộ dây thui.
hihi. Em giờ có sẵn hết, chỉ thiếu mỗi cái xe.
Vậy còn không biết cho người có xe mà không có dây nữa
Qua em uống bia nhé anh. Bất kể giờ nào.:) Nhưng những hềnh ảnh như vầy là hai bên vui vẹn đường
Bảo trì, sử dụng bình Ắc-qui trong xe như thế nào cho đúng cách.

Bảo trì, sử dụng bình Ắc-qui trong xe như thế nào cho đúng cách.

Hạng B1
25/1/13
92
1
8
Eo_Chang_Hy nói:
Ớt nói:
chú eo chang hy nói đúng nhưng chưa đủ
nếu lỡ mua cọng dây nhỏ mà cứu hộ cho xe có bình lớn hơn
mình cứ đạp nổ máy, châm điếu thuốc hút 10 phút thì kiểu gì ce kia đề cũng nổ
Nói thiếu đôi khi cũng là nghệ thực bán hàng mà anh Ớt.
Thân.
chú bắt chước văn phong gà thiến là không tốt nhoé;)

Thân

1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658
thinhsve nói:
Bây giờ giá bình Accu cần bảo dưỡng và không cần bảo dưỡng (dân gian thường gọi là Accu khô) cũng không chênh nhau nhiều. Theo ngu ý của em sử dụng loại không bảo dưỡng sẽ ổn hơn. Lâu lâu mở capô lên nhìn vào mắt kính quan sát có màu xanh là OK, nếu màu vàng là phải kiểm tra lại trái bí (máy phát), nếu máy phát bình thường thì lo chuẩn bị xèng mua bình khác, còn màu đỏ thì ... tốn xèng ngay lập tức.
Anh em nên mua 1 bộ dây câu bình để trong xe sẽ giúp được mình khi bình Accu trở bệnh.

Acquy khô có thể chết bất đắc kỳ tử có khi giửa đường kiệt điện là có khả năng chết. Mua bình ướt an tâm hơn , 3-4 tháng châm nước một lần là đủ.

Cái nút chỉ màu cũng không chính xác lắm với các bình cũ. Mình thấy nhiều bình đã hư nhưng vẫn báo xanh/ có lẻ do mất nước, làm nồng độ lúc nào cũng đâm đặc.

Muốn đo chính xác hơn các bác mua vôn kế (60-100k/ cái) đo vôn bình lúc xe khởi động. Nếu lúc đề, vôn tụt xuống trên 8 vôn thì an tâm.

Nhân dip quảng cáo tí; thiết bị này giúp phát hiện máy phát điện hỏng, kéo dài tuổi thọ bình (giúp không chai lắc, rã lắc, và xe hoạt động tốt hơn).
http://www.otosaigon.com/forum/Battery-Booster-cho-anh-em-Mit-m5783289.aspx

Bán cho các bác không bớt giá, nhưng phần lời sẽ chuyển vào quỹ xóm.

Hạng D
12/4/08
1.571
197
63
Xe em cứ hơn 1 năm là thay 1 bình acquy, em thay đủ loại nhưng thời gian sử dụng vẫn như thế ( Bình khô). Chắc chuyển sang Bình nước sử dụng lâu hơn.

Thép đã tôi
2/6/11
7.959
18.371
113
Sài Gòn - HCM
giahy nói:
Xe em cứ hơn 1 năm là thay 1 bình acquy, em thay đủ loại nhưng thời gian sử dụng vẫn như thế ( Bình khô). Chắc chuyển sang Bình nước sử dụng lâu hơn.
Đúng vậy Bác
Bình khô phải nạp xả đúng cách
Bên em, mấy tòa nhà dùng bình khô theo máy phát điện phải bỏ do nó hay...chết khi chưa cởi quần
Cứ bình acid cho lành

PhD confirmed
Hạng F
14/9/09
9.794
1.085
113
54
Có nên thủ sẵn cái máy sạc bình Ác quỉ không các bác ?

PhD confirmed
Hạng F
14/9/09
9.794
1.085
113
54
Mr Fil nói:
giahy nói:
Đúng vậy Bác
Bình khô phải nạp xả đúng cách
Bên em, mấy tòa nhà dùng bình khô theo máy phát điện phải bỏ do nó hay...chết khi chưa cởi quần
Cứ bình acid cho lành

KAC xài máy phát đei65n hoành tráng lắm, đến lúc cúp điện thì cũng *íu nổ máy được do ... hết bình [:O]

Hạng D
6/4/12
2.509
671
113
Hạn chế lắp thêm, độ chế các thiết bị tiêu thụ điện như camera hành trình , loa sub... nó sẽ tiêu hao bình 1 tý mỗi ngày.
Nhớ tắt hết các thiết bị tiêu thụ điện, đèn, máy lạnh ... trước khi ra khỏi xe.

Hạng D
13/1/10
2.305
1.563
113
Bình Thạnh, HCM
Nếu không chế độ thì còn gì là sướng nữa. Xe em gắn búa xua: 2 Ampli rời và ...mà có sao đâu, bình dùng được 2 năm rưỡi rồi, loại bình không bảo dưỡng.
@All: Bình Accu cho oto& xe máy nào cũng dùng môi chất là dung dịch H2SO4 hết, chỉ có nguyên liệu của lắc và phụ gia khác nhau. Có 1 số bình đặc biệt dùng môi chất là NaOH, loại này rất mắc tiền.